Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Cho từ từ, đồng thời khuấy đều 300ml dung dịch...

Cho từ từ, đồng thời khuấy đều 300ml dung dịch hỗn hợp gồm: NaHCO3 0,1M và K2CO3 0,2M vào 100ml dung dịch hỗn hợp gồm: HCl 0,2M và NaHSO4 0,6M thu được V lít C

Câu hỏi :

Cho từ từ, đồng thời khuấy đều 300ml dung dịch hỗn hợp gồm: NaHCO3 0,1M và K2CO3 0,2M vào 100ml dung dịch hỗn hợp gồm: HCl 0,2M và NaHSO4 0,6M thu được V lít CO2 (đktc) và dung dịch X. Thêm vào dung dịch X 100ml dung dịch hỗn hợp gồm: KOH 0,6M và BaCl2 1,5M thu được m gam kết tủa. Tính giá trị của V và m.

Lời giải 1 :

Đáp án: VCO2 : 1,0752 lit

 m kết tủa : 22,254 gam

 

Giải thích các bước giải:       

 ta có : nHCO3- = nNaHCO3 = 0,3*0,1 = 0,03 mol ;   nCO3(2-) = nK2CO3 = 0,3*0,2 = 0,06 mol

nHCl = 0,1*0,2 = 0,02 mol ; nHSO4- = nNaHSO4 = 0,1*0,6 = 0,06 mol

-> tổng nH+ = 0,02+ 0,06 = 0,08 mol 

Ta thấy : nHCO3- : nCO3(2-) = 1 : 2  -> Đặt x ,2x là số mol của HCO3- và CO3(2-) phản ứng 

PTHH : HCO3-  +  H+   -> CO2   +  H2O

             x mol  -> x mol     x mol

            CO3(2-) +  2H+  -> CO2   + H2O

             2x mol -> 4x mol    2x mol 

-> nH+ = x + 2*2x = 0,08 -> x = 0,016 mol 

-> tổng nCO2 = 0,016 + 0,016*2 = 0,048 mol -> VCO2 sinh ra = 0,048*22,4 = 1,0752 lit

Dung dịch X còn dư : nHCO3- = 0,03 - 0,016 = 0,014 mol ; CO3(2-): 0,06-2*0,016 = 0,028 mol ; nSO4(2-) : 0,06 mol và các cation khác

Khi thêm dd X vào dd khác , ta có : nOH- = nKOH = 0,1*0,6= 0,06 mol ;

nBa(2+) = nBaCl2 = 0,1*1,5= 0,15 mol 

PTHH : HCO3-    +    OH-   ->    CO3(2-)    +  H2O

            0,014mol ->0,014 mol    0,014 mol    

-> tổng nCO3(2-) = 0,014+0,028 = 0,042 mol

 PTHH :  Ba(2+)  +  CO3(2-)    ->  BaCO3 

              0,15          0,042 mol   -> 0,042 mol

              Ba(2+) dư   +     SO4(2-)   ->  BaSO4 

               0,108 mol        0,06 mol   ->   0,06 mol

-> m kết tủa = 0,042*197 + 0,06*233 = 22,254 gam                       

 

                          

             

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247