Trang chủ Sinh Học Lớp 12 anh chị mod giúp em với ạ , em cần...

anh chị mod giúp em với ạ , em cần nộp gấp , anh chị mod giải chi tiết giúp em nhé , em cảm ơn mọi người Ở 1 loài TV, xét 2 cặp gen Aa và Bb cùng nằm trên cặ

Câu hỏi :

anh chị mod giúp em với ạ , em cần nộp gấp , anh chị mod giải chi tiết giúp em nhé , em cảm ơn mọi người Ở 1 loài TV, xét 2 cặp gen Aa và Bb cùng nằm trên cặp NST số 1, cặp gen Dd nằm trên cặp NST số 2. Các cặp gen này quy định các cặp tính trạng khác nhau và trội hoàn toàn. Một cơ thể dị hợp 3 cặp gen giảm phân tạo ra 8 loại giao tử, trong đó giao tử mang 3 gen trội ABD chiếm tỉ lệ 21%. Hãy xác định: a. Tỉ lệ % tế bào xảy ra hoàn vị (biết rằng hoán vị chủ yếu xảy ra giữa 2 cromatit khác nguồn gốc trong cặp NST tương đồng) b. Tỉ lệ các loại giao tử được sinh ra c. Tỉ lệ của loại KH có 2 tính trạng trội và 1 tính trạng lặn khi cho cơ thể nói trên tự thụ phấn. d. Tỉ lệ của loại KG dị hợp về 3 cặp gen khi cho cơ thể nói trên tự thụ phấn.

Lời giải 1 :

Gọi tần số hoán vị là $f$

Tỉ lệ giao tử $ABD$ $=21$%

⇒Giao tử $AB$ $=0,21÷0,5=0,42$

⇒giao tử $AB$ là giao tử liên kết , $f=1-2×0,42=0,16$

⇒KG của cơ thể đó : $\frac{AB}{AB}$ $Dd$

$a$,

Tỉ lệ % tế bào xẩy ra hoán vị $=2f=2×0,16=0,32$

$b$,

Xét cặp $\frac{AB}{ab}$ HVG $f=16$% cho tỉ lệ giao tử:

AB=ab$0,42$

Ab=aB$=0,08$

Xét cặp $Dd$ cho tỉ lệ giao tử: 

$D=d=0,5$

Vậy tỉ lệ các loại giao tử được sinh ra:

ABD=ABd=abD=abd$=0,42×0,5=0,21=21$%

AbD=Abd=aBD=aBd$=0,08×0,5=0,04=4$%

$c$,

Xét phép lai: $\frac{AB}{ab}$  ×  $\frac{AB}{ab}$ 

Cho tỉ lệ kiểu hình:

$aabb=ab×ab=0,42×0,42=0,1764$

$A-bb=aaB-=0,25-aabb=0,25-0,1764=0,0736$

$A-B-=0,5+0,1764=0,6764$

Xét phép lai: $Dd×Dd$⇒cho tỉ lệ KH: $3D-:1dd$

Tỉ lệ các thể có $2$ tính trạng trội $1$ tính trạng lặn:

 -$TH1:$ $A-B-dd$ : $0,6764 \times \frac{1}{4} = 0,1691$

-$TH2$: $A-bbD-$:$0,0736 \times \frac{3}{4} = 0,0552$

-$TH3$: $aaB-D-$: $0,0736 \times \frac{3}{4} = 0,0552$

⇒Tỉ lệ các thể có $2$ tính trạng trội $1$ tính trạng lặn: $0,1691+0,0552+0,0552=0,2795$

$d$,

Xét phép lai: $\frac{AB}{ab}$  ×  $\frac{AB}{ab}$

Cây dị hợp $2$ cặp gen chiếm tỉ lệ:

$\frac{AB}{ab}$ $=0,42×0,42=0,1764$

$\frac{Ab}{aB}$ $=2×0,08×0,08=0,0128$

⇒Cây dị hợp $2$ cặp gen chiếm tỉ lệ: $0,1764+0,0128=0,1892$

Xét phép lai: $Dd×Dd$⇒$1DD:2Dd:1dd$⇒Tỉ lệ dị hợp $=0,5$

Vậy loại KG dị hợp về cae $3$ cặp gen: $0,1892×0,5=0,0946$

Thảo luận

-- ui e cảm ơn chị nhiều ạ

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 12

Lớp 12 - Năm cuối ở cấp tiểu học, năm học quan trọng nhất trong đời học sinh trải qua bao năm học tập, bao nhiêu kì vọng của người thân xung quanh ta. Những nỗi lo về thi đại học và định hướng tương lai thật là nặng. Hãy tin vào bản thân là mình sẽ làm được rồi tương lai mới chờ đợi các em!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247