Trang chủ Sinh Học Lớp 10 1đ phân tử ADN chứa 2gen. Gen t1 dài 0.51...

1đ phân tử ADN chứa 2gen. Gen t1 dài 0.51 micromet, có tỉ lệ từng loại N trên m.đơn t1 như sai:A:T:G:X=1:2:3:4. Gen t2 dài = nửa gen t1 và có số lượng từng lo

Câu hỏi :

1đ phân tử ADN chứa 2gen. Gen t1 dài 0.51 micromet, có tỉ lệ từng loại N trên m.đơn t1 như sai:A:T:G:X=1:2:3:4. Gen t2 dài = nửa gen t1 và có số lượng từng loại N trên m.đơn t2 là A=T/2=G/3=X/4. Tính số N và tỉ lệ % từng loại N trên mỗi m.đơn của từng gen Đoạn ADN có số lượng và tỉ lệ từng loại N = bao nhiêu Tính số liên kết H và số liên kết phosphodieste giữa đường và axit photphoric của đoạn ADN nói trên ------- Giúp em câu này với, ghi rõ cách làm và công thức hộ em nha!!!

Lời giải 1 :

Giải thích các bước giải:

 XÉT GEN THỨ NHẤT:

Đổi 0,51micromet = 5100Åư

Tổng số nu của gen:

N=L/3,4 .2 = 5100/3,4 .2= 3000nu

Tổng số nu 1 mạch : N/2= 3000/2=1500 nu

Theo bài ra ta có: A:T:G:X=1:2:3:4

=> A/1 = T/2 = G/3 =X/4= A+T+G+X/ 1+2+3+4= 1500/10=150 nu

Số lượng từng loại nu trên mỗi mạch

A/1 = 150=> A=150 nu= (150/1500)%= 10%

T/2= 150 => T= 300 nu=(300/1500)% =20%

G/3=150 => G= 450nu=(450/1500)%=30%

X/4=150=> X= 600 nu= (600/1500)%= 40%

Vậy số nu và tỉ lệ % từng loại N trên mỗi m.đơn của gen 1

A1=T2= 150nu =10%

T1=A2=300 nu = 20%

G1=X2=450 nu =30%

X1=G2=600 nu=40%

số nu từng loại N của gen 1:

Agen1=Tgen1=  A1+T1= 150+300=450 nu

Ggen1=Xgen1= G1+X1 = 450+600=1050 nu

XÉT GEN 2

Vì Lgen2 = 1/2 Lgen1 => Lgen 2 = 1/2 . 5100= 2550nu

tổng  số nu của gen 2:

N= L/3,4 .2= 2550/3,4 .2=1500 nu

Tổng số nu 1 mạch: N/2=1500/2=750nu

Theo  bài ra: A=T/2=G/3=X/4.

=> T2= 2A2

       G2=3A2

       X2=4A2

mà A2+T2+G2+X2= 750

=> A2= 75nu = (75/750)%=10%

      T2= 75 .2=150nu= (150/750)%=20%

      G2= 225nu=( 225/750)%= 30%

       X2= 300nu=(300/750)%=40%

Vậy số nu và tỉ lệ % từng loại N trên mỗi m.đơn 

A2=T1=75nu=10%

A1=T2=150nu=20%

X1=G2=225nu=30%

G1=X2=300nu=40%

Số nu từng loại của gen 2: 

Agen2=  Tgen2= A2+T2= 75+150=225nu

Ggen2=Xgen2= G2+X2= 225+300= 525nu

Tổng số nu của ADN: Ngen1 + Ngen2= 3000 + 1500= 4500nu

Đoạn ADN có số lượng và tỉ lệ từng loại N :

A=T=450 + 225= 675 nu =(675/4500)%=15%

G=X=1050+ 525= 1575nu= (1575/4500)%= 35%

Số lk H: 2A+3G= 2.675+3.1575= 6075lk

Số lk phosphodieste giữa đường và axit photphoric của đoạn ADN nói trênS

Đ-P=2(N-1) = 2( 4500-1) =8998 lk

Thảo luận

-- vote 5 sao giúp mình với nha, mình cảm ơn ạ
-- Tại sao A2 = 75N ạ
-- Lấy 750/(1+2+3+4) đk ạ
-- không ạ
-- bạn thay A2 + 2A2+ 3A2+4A2 là ra A2=75nu nha
-- Vì T2=2A2; G2=3A2; X2=4A2 á bạn
-- Ok cảm ơn bạn ❤️

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247