Trang chủ Sinh Học Lớp 12 C1 : Gen D có 600 cặp nu và 1600...

C1 : Gen D có 600 cặp nu và 1600 liên kết H , gen D bị đột biến mất 1 cặp A-T thành alen d , hãy xác định : a :số nu mỗi loại của Gen D b : số nu mỗi loại củ

Câu hỏi :

C1 : Gen D có 600 cặp nu và 1600 liên kết H , gen D bị đột biến mất 1 cặp A-T thành alen d , hãy xác định : a :số nu mỗi loại của Gen D b : số nu mỗi loại của alen d C2 : Gen B có chiều dài 4080 A và 3200 liên kết H , gen B bị đột biến làm giảm 3 liên kết H trở thành alen b , hãy xác định : a : loại đột biến đã làm B thành b b : số nu mỗi loại của gen B c :số nu mỗi loại của alen b Tks

Lời giải 1 :

Câu 1:

Ta có:

$2A+2G=N=1200nu$

$2A+3G=H=1600$

Giải ra ta được:

Số nu mỗi loại của gen D:

$A=T=200nu$

$G=X=400nu$

Số nu mỗi loại của gen d:

$A=T=200-1=199nu$

$G=X=400nu$

Câu 2:

$a$,

Đột biến làm giảm 3 liên kết hidro cso thể là:

+Đột biến mất 1 cặp G-X

+Đột biến thay 3 cặp G-X thành 3 cặp A-T

$b$,

Tổng số nu của gen:

$N=L÷3,4×2=4080÷3,4×2=2400nu$

Ta có:

$2A+2G=N=2400nu$

$2A+3G=H=3200$

Giải ra ta được:

Số nu mỗi loại của gen B:

$A=T=400nu$

$G=X=800nu$

 $c$,

-TH1:Đột biến mất 1 cặp G-X

Số nu mỗi loại của gen b:

$A=T=400nu$

$G=X=800-1=799nu$

-TH2: ĐỘt biến thay 3 cặp G-X thành 3 cặp A-T

Số nu mỗi loại của gen b:

$A=T=400+3=403nu$

$G=X=800-3=797nu$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Câu 1:

a.

- Tổng số Nu của gen D là:

`600 × 2 = 1200` Nu

- Số Nu mỗi loại của gen D là:

· `G = X = 1600 - 1200 = 400` Nu

· `A = T = (1200 - 400.2) : 2 = 200` Nu

b.

- Số Nu mỗi loại của gen d là:

· `A = T = 200 - 1 = 199` Nu

· `G = X = 400` Nu

Câu 2:

a.

- Gen B bị đột biến làm giảm `3` liên kết Hiđrô trở thành gen b 

`→` Gen B bị đột biến mất một cặp Nu loại G - X hoặc đột biến thay thế một cặp Nu loại G - X bằng một cặp Nu loại A - T đồng thời mất một cặp Nu loại A - T hoặc đột biến thay thế ba cặp Nu loại G - X bằng ba cặp Nu loại A - T

b.

- Tổng số Nu của gen B là:

`4080 × 2 : 3,4 = 2400` Nu

- Số Nu mỗi loại của gen B là:

· `G = X = 3200 - 2400 = 800` Nu

· `A = T = (2400 - 800.2) : 2 = 400` Nu

b.

* Trường hợp 1: Gen B bị đột biến mất một cặp Nu loại G - X

- Số Nu mỗi loại của gen b là:

· `A = T = 400` Nu

· `G = X = 800 - 1 = 799` Nu

* Trường hợp 2: Gen B bị đột biến thay thế một cặp Nu loại G - X bằng một cặp Nu loại A - T đồng thời mất một cặp Nu loại A - T

- Số Nu mỗi loại của gen b là:

· `A = T = 400 + 1 - 1 = 400` Nu

· `G = X = 800 - 1 = 799` Nu

* Trường hợp 1: Gen B bị đột biến thay thế ba cặp Nu loại G - X bằng ba cặp Nu loại A - T

- Số Nu mỗi loại của gen b là:

· `A = T = 400 + 3 = 403` Nu

· `G = X = 800 - 3 = 797` Nu

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 12

Lớp 12 - Năm cuối ở cấp tiểu học, năm học quan trọng nhất trong đời học sinh trải qua bao năm học tập, bao nhiêu kì vọng của người thân xung quanh ta. Những nỗi lo về thi đại học và định hướng tương lai thật là nặng. Hãy tin vào bản thân là mình sẽ làm được rồi tương lai mới chờ đợi các em!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247