Trang chủ Sinh Học Lớp 10 Bài 1: Cho biết một phân tử ADN, số nucleotit...

Bài 1: Cho biết một phân tử ADN, số nucleotit (nu) loại A bằng 100000 nu chiếm 20% tổng số nucleotit. a. Tính số nucleotit thuộc các loại T, G, X. b. Chiều dài

Câu hỏi :

Bài 1: Cho biết một phân tử ADN, số nucleotit (nu) loại A bằng 100000 nu chiếm 20% tổng số nucleotit. a. Tính số nucleotit thuộc các loại T, G, X. b. Chiều dài của phân tử ADN này là bao nhiêu . Bài 2: Một nu có chiều dài 4080nm và có hiệu số giữa nu loại G với loại nu khác là 10% số nu của gen. a. Tìm khối lượng của gen. Biết khối lượng trung bình của một nu là 300 đvC. b. Tỷ lệ % và số lượng từng loại nu của gen. c. Tính số liên kết hidro của gen.

Lời giải 1 :

Câu 1:

Tổng số nu của gen:

\(N = 100000 \div 20\%  = 500000nu\)

$a$,

Số nu mỗi loại của gen:

$A=T=100000nu$

$G=X=(500000÷2)-100000=150000nu$

$b$,

Chiều dài của gen:

$L=N÷2×3,4=500000÷2×3,4=850000A^o$

Câu 2:

$a$,

Tổng số nu của gen:

$N=L÷3,4×2=40800÷3,4×2=24000nu$

Khối lượng của gen:

$M=N×300=24000×300=7200000đvC$

$b$,

Ta có:

\(\begin{array}{l}
A + G = 50\% \\
G - A = 10\% \\
 \to A = 20\% ,G = 30\% 
\end{array}\)

Tỉ lệ % và số nu mỗi loại của gen:

\(\begin{array}{l}
A = T = 20\%  = 24000 \times 20\%  = 4800nu\\
G = X = 30\%  = 24000 \times 30\%  = 7200nu
\end{array}\)

$c$,

Số liên kết hidro của gen:

$H=2A+3G=2×4800+3×7200=31200$

Thảo luận

Lời giải 2 :

 bài 1

a, Số lượng nucleotit của gen là: 4080 : 3,4 x 2 = 2400 nucleotit

khối lượng của gen: 2400 x 300 = 720000 đvC

b, Theo bài ra ta có: G - A = 10%

                           mà: A + G = 50%

Giải hệ ta có: A = T = 20%, G = X = 30%

Số nu các loại là: A = T = 20% x 2400 = 480 

                            G = X = 30% x 2400 = 720.

c, Số liên kết H cua gen là: 2A + 3G = 2 x 480 + 720 x 3 = 3120 liên kết

  • vovuhanh
  • 21:18

Câu 2:

a,

Tổng số nu của gen:

N=L÷3,4×2=40800÷3,4×2=24000nu

Khối lượng của gen:

M=N×300=24000×300=7200000đvC

b,

Ta có:

A+G=50%G−A=10%→A=20%,G=30%

Tỉ lệ % và số nu mỗi loại của gen:

A=T=20%=24000×20%=4800nuG=X=30%=24000×30%=7200nu

c,

Số liên kết hidro của gen:

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247