1) Fe2(SO4)x ta có :
56*2+(32+16*4)*x=400
96x =400-112=288
x =288/96=3
=> x = 3 CTHH : Fe2(SO4)3
2) FexO3 ta có :
56*x+16*3=160
56x = 160 - 48 = 112
x =112/56=2
=> x=2 CTHH : Fe2O3
3) Al2(SO4)x ta có :
27*2+(32+16*4)*x=342
96x =342-54=288
x =288/96=3
=> x = 3 CTHH : Al2(SO4)3
4) K2(SO4)x ta có :
39*2+(32+16*4)*x=174
96x =174-78=96
x =96/96=1
=>x=1 CTHH : K2SO4
5) Cax(PO4)2 ta có :
40x+(31+16*4)*2=310
40x =310- 190=120
x = 120/40=3
=>x=3 CTHH : Ca3(PO3)2
6) NaxSO4 ta có :
23x+32+16*4=142
23x =142- 96=46
x = 46/23=2
=>x=2 CTHH : Na2SO4
7) Zn(NO3)x ta có :
65+(14+16*3)*x=189
62x =189-65=124
x =124/62=2
=> x = 2 CTHH : Zn(NO3)2
8) Cu(NO3)x ta có :
64+(14+16*3)*x=188
62x =188-64=124
x =124/62=2
=> x = 2 CTHH : Cu(NO3)2
9) KxPO4 ta có :
Đề sai !
10) Al(NO3)x ta có :
27+(14+16*3)*x=213
62x =213-27=186
x =186/62=3
=>x=3 CTHH : Al(NO3)3
bài của bạn đây ạ
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247