Trang chủ Vật Lý Lớp 9 Đặt hiệu điện thế không đổi U =24V vào 2...

Đặt hiệu điện thế không đổi U =24V vào 2 đầu đoạn mạch có điện trở R1 =40 ôm mắc nối tiếp với điện trở R2 thì cường độ dòng điện qua mạch chính là 0,24 A a) Tí

Câu hỏi :

Đặt hiệu điện thế không đổi U =24V vào 2 đầu đoạn mạch có điện trở R1 =40 ôm mắc nối tiếp với điện trở R2 thì cường độ dòng điện qua mạch chính là 0,24 A a) Tính điện trở R2 và tính công suất tiêu thụ trên R1 b) Tính nhiệt lượng tỏa ra trên toàn mạch trong 30 phút c) Mắc thêm điện trở R3 song song với R2 thì công xuất tiêu thụ toàn mạch tăng gấp đôi . Tính R3 Giải đầy đủ với dễ hiểu để tui hiểu nhe :>

Lời giải 1 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

Tóm tắt

`U=24V`

`R_1=40\Omega`

`I=0,24A`

a)`R_2=?`

    $\mathscr{P}_1=?$

b)`t=30'=1800s`

   `Q=?`

c)$\mathscr{P}'=2\mathscr{P}$

   `R_3=?`

_________________________

Giải

a)

Điện trở tương đương của đoạn mạch:

`R_(tđ)=U/I=24/(0,24)=100\Omega`

Điện trở `R_2` có giá trị:

`R_2=R_(tđ)-R_1=100-40=60\Omega`

Công suất tiêu thụ trên `R_1:`

$\mathscr{P}_1=I^2R_1=(0,24)^2 .40=2,304W$

b)

Nhiệt lượng tỏa ra trên toàn mạch:

$Q=I^2 R_(tđ) t=(0,24)^2 . 100.1800=10 368J$

c)

Công suất tiêu thụ toàn mạch:

$\mathscr{P}=UI=24.0,24=5,76W$

Công suất tiêu thụ toàn mạch lúc này:

$\mathscr{P}'=2\mathscr{P}=2.5,76=11,52W$

Cường độ dòng điện qua `R_(1)` lúc này là

`I_(1)=`$\dfrac{\mathscr{P}'}{U}$`=(11,52)/24=0,48A`

Hiệu điện thế áp vào 2 đầu `R_1` lúc này:

`U_1=I_(1)R_1=0,48.40=19,2V`

Hiệu điện thế áp vào 2 đầu `R_(3)` là

`U_(3)=U-U_1=24-19,2=4,8V`

Cường độ dòng điện qua `R_2` lúc này là

`I_2=U_3/R_2=(4,8)/60=0,08A`

Cường độ dòng điện qua `R_3` là

`I_3=I_1-I_2=0,48-0,08=0,4A`

Giá trị điện trở `R_3` là

`R_3=U_3/I_3=(4,8)/(0,4)=12\Omega`

Thảo luận

-- của em sai hả idol

Lời giải 2 :

Đáp án:

 tóm tắt

`U=24V`

`R_1=40\Omega`

`I=0,24A`

`t=30'=1800s`

                                      

a,`R_2=?\Omega`

$\mathscr{P}_1=?W$

b,`Q=?J`

c,`R_3=?\Omega`

                                       

giải

vì mạch mắc nối tiếp nên `I=I_1=I_2=0,24A`

hiệu điện thế `U_1` là

`U_1=R_1.I_1=40.0,24=9,6V`

công suất tiêu thụ trên `R_1`

$\mathscr{P}_1$`=U.I=9,6.0,24=2,304W`

vì mắc nối tiếp nên `U=U_1+U_2`

`=>U_2=U-U_1=24-9,6=14,4V`

điện trở của `R_2`

`R_2=U_2/I_2 ={14,4}/{0,24}=60\Omega`

nhiệt lượng tỏa ra trên mạch trong 30 phút

`Q=U.I.t=24.0,24.1500=8640(J)`

c, mạch mới $R_1 nt(R_2//R_3)$

vì công suất tiêu thụ của mạch tăng gấp đôi nên

$\mathscr{P}_m$`=U.I.2=24.0,24.2=11,52W`

`I_m=`$\dfrac{\mathscr{P}_m}{U}$`=11,52/24=0,48A`

`=>U_1=I_m .R_1 =40.0,48=19,2V`

`=>U_{23}=U-U_1=24-19,2=4,8V`

vì mạch mắc song song nên 

`U_{23}=U_2=U_3=4,8V`

`=>I_2=U_2/R_2 ={4,8}/60 =0,08A`

vì mắc song song nên `I_{23}=I_2+I_3`

`=>I_3=I_{23}-I_2=0,48-0,08=0,4A`

`=>R_3 =U_3/I_3={4,8}/{0,4}=12\Omega`

Giải thích các bước giải:

 

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247