Trang chủ Hóa Học Lớp 8 1.Thành phần phần trăm theo khối lượng của nguyên tố...

1.Thành phần phần trăm theo khối lượng của nguyên tố Cu trong hợp chất CuSO4 là A: 20%. B: 40%. C. 30%. D: 64%. 2 Đốt cháy hoàn toàn 12,8 gam Đồng (Cu) tro

Câu hỏi :

1.Thành phần phần trăm theo khối lượng của nguyên tố Cu trong hợp chất CuSO4 là A: 20%. B: 40%. C. 30%. D: 64%. 2 Đốt cháy hoàn toàn 12,8 gam Đồng (Cu) trong bình chứa khí Oxi thu được 16 gam Đồng (II) oxit (CuO). Khối lượng Oxi tham gia phản ứng là A: 3,2 gam. B: 1,67 gam. C: 6,4 gam. D: 4,8 gam. 3 Tỉ khối của khí X so với H2 là 14. Khí X có thể là A: NO. B: CO2 . C: SO2 . D: CO. 4 Chất nào sau đây là sản phẩm của phản ứng hiđro tác dụng với oxi? A: O3 . B: O2 . C: H2 O. D: H2 O2 . 5 Dựa vào dấu hiệu nào sau đây để phân biệt phân tử của đơn chất với phân tử của hợp chất? A: Số lượng nguyên tử trong phân tử. B: Hình dạng của phân tử. C: Nguyên tử cùng loại hay khác loại. D: Kích thước của phân tử. 6 Cho sơ đồ phản ứng sau: 2Al + 3H2 SO4 → Al2 (SO4 )3 + 3H2 . Nếu nhôm đã phản ứng là 5,4 gam, thì khối lượng Al2 (SO4 )3 thu được là bao nhiêu gam? A: 17,1 gam. B: 34,2 gam. C: 68,4 gam. D: 40 gam. 7 Cho 5,6 gam Fe phản ứng vừa đủ với dung dịch axit clohiđric HCl tạo ra sắt (II) clorua FeCl2 và khí H2 . Khối lượng HCl đã dùng là A: 8,4 gam. B: 7,3 gam. C: 14,2 gam. D: 9,2 gam. 8 Than cháy tạo ra khí cacbon đioxit CO2 theo phương trình: C + O2 → CO2 Khối lượng C đã cháy là 2,4kg và khối lượng CO2 thu được là 8,8kg. Thể tích (ở đktc) khí O2 đã phản ứng là A: 8,96 m3 . B: 4,48m3 C: 2,24 m3 . D: 4,48 lít. 9 Cho 16,8 gam bột sắt tác dụng vừa đủ với khí oxi thu được 23,2 gam oxit sắt từ (Fe3 O4 ). Thể tích (đktc) khí oxi đã tham gia phản ứng là A: 6,72 lít. B: 4,48 lít. C: 2,24 lít. D: 8,96 lít. 10 Hợp chất trong đó sắt chiếm 70% khối lượng là A: FeS. B: Fe2 O3 . C: Fe3 O4 . D: FeO. 11 Phương trình biểu diễn phản ứng hóa học giữa natri oxit (Na2 O) với nước sinh ra natri hidroxit (NaOH) là A: NaOH → Na2 O + H2 O. B: Na2 O + H2 O → 2NaOH. C: Na2 O + H2 O → NaOH. D: NaO + H2 O → NaOH2 . 12 Một bình chứa hỗn hợp khí X gồm 0,4g H2 ; 2,24 lít khí N2 và 5,6 lít khí CO2 (ở đktc). Tổng số mol các khí trong hỗn hợp khí X là A: 0,65 mol. B: 0,6 mol. C: 0,5 mol. D: 0,55 mol. 13 Chất khí X được tạo bởi hai nguyên tố là C và H, trong đó nguyên tố C chiếm 85,714% về khối lượng, biết tỉ khối của X với khí oxi là 1,3125. Công thức phân tử của X là A: C2 H2 . B: C3 H4 . C: C3 H8 . D: C3 H6 . 14 Khối lượng của 0,5 mol phân tử H2 O là A: 12 gam. B: 9 gam. C: 36 gam. D: 18 gam. 15 Công thức hóa học của khí oxi là A: H2 O. B: O3 . C: H2 O2 . D: O2 .

Lời giải 1 :

1. MCuSO4=160đvC

%Cu=64/160*100=40%

Chọn đáp án B

2. nCu=12,8/64=0,2mol

PTPU: 2Cu+O2->2CuO

nO2=1/2nCu=0,2/2=0,1mol

mo2=0,1*32=3,2GAM

Chọn đáp án A

3. dX/H2=14=>X=14*2=28

X là NO có MNO=28

Chọn đáp án A

4. 2H2+O2->2H2O

Chọn đáp án C

5. chọn đáp án A

6.2Al + 3H2 SO4 → Al2 (SO4 )3 + 3H2

nAl=mAl/MAl=5,4=5,4/27=0,2mol

nAl2 (SO4 )3=0,5nAl=0,1mol

mAl2 (SO4 )3=0,1*342=34,2gam

chọn đáp án B

7. Fe+2HCl->FeCl2+H2

nFe=5,6/56=0,1mol

nHCl=2nFe=0,2mol

mHCl=0,2*36,5=7,3gam

chọn đáp án B

8. C + O2 → CO2

nC=2,4/12=0,2kmol

nO2=nC=0,2kmol

vO2=0,2*22,4=4,48m3

chọn đáp án B

9.3Fe+2O2->Fe3O4

nFe=16,8/56=0,3mol

nFe3O4=23,2/232=0,1mol

nO2=2/3nFe=2/3*0,3=0,2mol

vO2=0,2*22,4=4,48lit

chọn đáp án B

10. 

MFeS=88đvC

%Fe=56/88*100=63,63%

MFe2O3=160đvC

%Fe=56/160*100=35%

MFe3O4=232đvC

%Fe=56/232*100=24,13%

mFeO=72đvC

%Fe=56/72*100=77,77%

chọn đáp án D

11. Na2O + H2O → 2NaOH.

chọn đáp án B

12. nH2=0,4/2=0,2mol

nN2=2,24/22,4=0,1mol

nCO2=5,6/22,4=0,25mol

Tổng số mol:0,55mol

chọn đáp án D

13. dX/O2=1,3125=>X=1,3125=32=42

ta có MC3H6=42

=>CTPT của X là: C3H6

Chọn D (thử lại:%C=36/42*100=85,714%)

14. mH2O=0,5*18=9gam

chọn đáp án B

15. O2

chọn đáp án D

Thảo luận

-- mình giải tốn thời gin lắm đấy bạn
-- dài v
-- muốn có kết quả đúng phải giải cụ thể cho người hỏi hiểu chứ bạn
-- uk
-- Dài quá, cảm ơn bn nha
-- ok
-- vote đi bạn

Lời giải 2 :

Đáp án:

 1 B 

2  A

3 D 

4 C

5 A

6B

7B

8B

9B

10B

11 B

12D

13 D

14B

15 D

Giải thích các bước giải:

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247