Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Người ta dùng 1 cần trục có công suất 10...

Người ta dùng 1 cần trục có công suất 10 kW để nâng vật nặng 1 tấn lên cao 5m. Hiệu suất của động cơ là 80%. Tính thời gian nâng vật.

Câu hỏi :

Người ta dùng 1 cần trục có công suất 10 kW để nâng vật nặng 1 tấn lên cao 5m. Hiệu suất của động cơ là 80%. Tính thời gian nâng vật.

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 tóm tắt 

P=10Kw=10000w

m=1 tấn =1000kg

h=5m

H=80%

giải 

ta có công toàn phần của vật là

A=F.s=p.h=10000×5=50000 J

thời gian nâng vật là

P=A/t=>t=A/P=50000/10000=5

Thảo luận

-- cho mik câu trả lời hay nhất nha

Lời giải 2 :

Đáp án:

 t=5s

Giải thích các bước giải:\[P = 10k{\rm{W}};m = 1000kg;h = 5m\]

công cần để nâng : 
\[A = P.h = 10.m.h = 10.1000.5 = 50000J\]

thời gian:
\[t = \frac{A}{P} = \frac{{50000}}{{{{10.10}^3}}} = 5s\]

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247