Đáp án:
9. Thùng cao 3 m chứa đầy nước. Áp suất vật cách đáy 50cm? (1 Điểm)
35000Pa
25000Pa
15000Pa
5000Pa
Giải thích các bước giải:
đổi `50` cm = `0`,`5` `m`
Chiều cao của cột nước từ điểm đó đến mặt thoáng là:
`3` - `0`,`5` = `2`,`5` `m`
Áp suất của nước lên đáy thùng là:
`p` = `d` . `h` = `3` . `10000` = `30000` `N`/`m^3`
Áp suất của nước lên điểm cách thùng 50 cm là:
`p` = `d` . `h_1` = `2`,`5` . `10000` = `25000` `N`/`m^3`
Đáp án:
`25000Pa`
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
`h=3m`
`50cm=0,5m`
`h'=h-0,5`
`d=10000N//m^3`
________________
GIẢI
Áp suất tác dụng lên điểm cách đáy 50cm là:
`p=d.h'=10000.(3-0,5)=25000Pa`
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247