Đáp án: a) 2 kg
b) 400 J
Giải thích các bước giải:
a) khi đặt vật nặng 8kg thì thùng chìm ngay dưới mặt nước và lơ lửng,do vậy ta có :
P=F A⇒10m+8×10 =10 D ×V
⇒m + 8 =D.V
⇒m = D.V -8 = 1000×0,01-8 =2(kg)
b) trọng lượng của thùng là : 10m=10.2=20 (N)
Lực đẩy acsimet tác dụng vào thùng khi thùng chìm dưới nc là
F A =10D.V=10 000 .0,01 = 100 ( N)
Trọng lượng của thùng kém lực đẩy acsimet là 80 N(100-20=80) nên lực cần phải tác dụng vào nó để thùng chìm dưới mặt nước là 80N
Công để nhấn chìm thùng xuống độ sâu 5m là :
A=F.s = 80 .5 =400 (J)
Đáp số : a) 2kg
b) 400 J
CHÚC BẠN HOK TỐT NHA !!!
Đáp án:
m=2kg
Giải thích các bước giải:\[V = 10d{m^3};{m_{\min }} = 8kg\]
lực đẩy ác-si-met:
\[{F_A} = {d_{nc}}.V = {10000.10.10^{ - 3}} = 100N\]
để vật chìm: trọng lượng của thùng:
\[{F_A} = {P_T} + {P_v} = > {P_T} = {F_A} - {P_v} = 100 - 8.10 = 20N\]
khối lượng thùng:
\[{P_T} = {m_T}.10 = > {m_T} = 2kg\]
b> công:
\[A = ({F_A} - {P_T}).h = (100 - 20).5 = 400J\]
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247