Đáp án:
80000J
Giải thích các bước giải:
giả sử: khối lượng của em là 40kg, quảng đường đi học từ nhà đến trường là 4km
trọng lượng của học sinh là: P=10m=10.40=400N
vì công của em khi đi đều trên đường thì bằng 0,05 lần công của lực nâng em lên độ cao bằng đoạn đường đó nên công người đó đi quảng đường 4km bằng 0,05 lần công ủa lực nâng người 40kg lên độ cao 4km
công suất nâng người 40km lên 4km là: A=400.4000=1600000J
công người đó đi đều trên đường là: a'=A.0,05=1600000.0,05=80000J
Đáp án: $72 000 J$
Giải thích các bước giải:
Gỉa sử : Khối lượng của em là $ 45$ kg, quãng đường từ nhà đến trường là $5$ km
Trọng lượng của em là:
$P = 10 . m = 10 . 45 = 450 N$
Vì công của em khi đi đều trên đường thì bằng $0,04 $ lần công của lực nâng em lên độ cao bằng đoạn đường đó nên công người đó bằng $5$ km bằng $0,04$ lần công của lực nâng người 45kg lên độ cao $4km$
Công suất nâng người 45 kg lên độ cao 4 km là:
$ A= 450 . 4000 = 1 800 000 J$
Công người đó đi đều trên đường là:
$a' = A.0,04 = 1 800 000 . 0,04 = 72 000 J$
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247