Giải thích các bước giải:
a) Thể tích vật là V = 20dm³ = 0.02m³
Khi nhúng ngập vật thì lực đẩy Ac-si-mét tác dụng lên vật;
$F_{A}$ = $D_{N}$ * V = 1000 * 0.02 = 20N
Nếu miếng sắt nhúng chìm ở độ sâu khác nhau thì lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật vẫn không đổi
b) Cách xác định:
Treo vật lên lực kế, biết được trọng lượng của vật là P
Khi vẫn treo vật trên lực kế, nhúng ngập vật trong nước, khi đó ta có số đo của vật là hiệu trọng lượng của vật và lực đẩy Ác-si-mét là P'
-> $F_{A}$ = P - P'
Ta suy ra trọng lượng của vật: V=$\frac{F_{A}}{d}$ = $\frac{F_{A}}{10*D}
-> Ta có trọng lượng riêng của vật:
$D_{v}$ = $\frac{P}{V}$
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247