Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Công suất của người đi xe đạp là 100W khi...

Công suất của người đi xe đạp là 100W khi chuyển động đều trên đường nằm ngang với vận tốc 18km/h. Khối lượng của người và xe là 80kg. Tính tỉ số giữa lực ma s

Câu hỏi :

Công suất của người đi xe đạp là 100W khi chuyển động đều trên đường nằm ngang với vận tốc 18km/h. Khối lượng của người và xe là 80kg. Tính tỉ số giữa lực ma sát tác dụng vào bánh xe và trọng lực tác dụng vào xe và người.

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\frac{F}{P} = \frac{1}{{40}}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
{n_1}\sin i = {n_2}{\mathop{\rm sinr}\nolimits} \\
sinr = \frac{{{n_1}\sin i}}{{{n_2}}} = \frac{{1\sin i}}{{\frac{4}{3}}} = \frac{{3\sin i}}{4}\\
18km/h = 5m/s\\
P = Fv\\
 \Rightarrow F = \frac{P}{v} = \frac{{100}}{5} = 20N\\
P = 10m = 10.80 = 800N\\
\frac{F}{P} = \frac{{20}}{{800}} = \frac{1}{{40}}
\end{array}\)

Thảo luận

-- chúng tôi chưa thể giải kiểu sin cos dc nha

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247