Trang chủ Toán Học Lớp 9 Mẹ bạn An đi siêu thị mua 2kg táo và...

Mẹ bạn An đi siêu thị mua 2kg táo và 1kg nho hết 430000 đồng. Biết 1kg táo ít hơn 1kg nho 130000 đồng. Tính số tiền 1kg mỗi loại - câu hỏi 3010587

Câu hỏi :

Mẹ bạn An đi siêu thị mua 2kg táo và 1kg nho hết 430000 đồng. Biết 1kg táo ít hơn 1kg nho 130000 đồng. Tính số tiền 1kg mỗi loại

Lời giải 1 :

Ta có :

2kg táo + 1kg nho = 430 000 

1kg táo + 130 000 = 1kg nho

Bằng phương pháp thế , ta được :

2kg táo + 1kg táo + 130 000 = 430 000

3kg táo = 430 000 - 130 000

3kg táo = 300 000

1kg táo = 300 000 : 3

1kg táo = 100 000

`=>` `1` kg táo `=` `100 000` đồng

`1` `kg` nho là :

`100 000` `+` `130 000` `=` `230 000` ( đồng )

$\text{Đáp số : 1kg táo = 100000 đồng ; 1kg nho = 230000 đồng}$

Thảo luận

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247