Trang chủ Toán Học Lớp 9 Số tiền mua 7kg cam và 7 kg lê hết...

Số tiền mua 7kg cam và 7 kg lê hết 112 000 đồng . Số tiền mua 3kg cam và 2kg lê hết 41000 đồng . Hỏi giái mỗi cân lê và cân cam bao nhiêu đồng . Toán thực tế ạ

Câu hỏi :

Số tiền mua 7kg cam và 7 kg lê hết 112 000 đồng . Số tiền mua 3kg cam và 2kg lê hết 41000 đồng . Hỏi giái mỗi cân lê và cân cam bao nhiêu đồng . Toán thực tế ạ giúp em với

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 gọi số tiền một kg lê là x(x>0)(đồng)

         số tiền một kg cam là y(y>0)(đồng)

vì mua 7kg lê và 7kg cam hết 112 nghìn đồng nên ta có pt

     7x+7y=112000(1)

vì mua 3kg cam và 2kg lê hết 41000 đồng nên ta có pt

    2x+3y=41000 (2)

từ (1) và(2) ta có hệ pt

    7x+7y=112000

 và 2x+3y=41000

⇔x=7000

và y=9000

vậy lê 7000 đồng /kg

      cam 9000đồng /kg

Thảo luận

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247