Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Khử 12,64g hỗn hợp A gồm 2 oxit: Cuo và...

Khử 12,64g hỗn hợp A gồm 2 oxit: Cuo và oxit kim loại M, cần dùng hết 4,032 lít khí Hidro. Sau khi phản ứng kết thúc thu được hỗn hợp chất rắn gồm 2 kim loại.

Câu hỏi :

Khử 12,64g hỗn hợp A gồm 2 oxit: Cuo và oxit kim loại M, cần dùng hết 4,032 lít khí Hidro. Sau khi phản ứng kết thúc thu được hỗn hợp chất rắn gồm 2 kim loại. Đem hỗn hợp kim loại này cho tác dụng với dd HCl dư, thu được 1,344 lít khí hidro và còn lại là 6,4g chất rắn không tan. a.Tính khối lượng từng oxit trong hỗn hợp A. b.Tìm kim loại M và oxit của nó.

Lời giải 1 :

hh rắn gồm Cu và M

Cu không tác dụng với HCl nên chất rắn không tan là Cu

a)

nCu= nCuO= 6,4/64= 0,1 mol 

=> mCuO= 0,1.80= 8g 

=> mMxOy= 12,64-8= 4,64g 

b)  

nH2 khử= nH2O= 0,18 mol 

=> mH2O= 3,24g

     mH2= 0,36g 

BTKL: m kim loại= 12,64+ 0,36- 3,24= 9,76g 

mCu= 6,4g => mM= 9,76-6,4= 3,36g 

2M+ 2nHCl -> 2MCln+ nH2 

nH2= 1,344/22,4= 0,06 mol

=> nM= 0,12/n mol 

=> MM= 3,36n/0,12= 28n 

n=2 => M=56. Vậy M là Fe 

Ta có mFe= 3,36g

         mO= 4,64-3,36= 1,28g 

=> nFe= 0,06 mol

      nO= 0,08 mol 

nFe: nO= 0,06: 0,08= 3:4 

Vậy oxit sắt là Fe3O4



 

Thảo luận

-- cho mình câu trả lời hay nhất nha

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247