Trang chủ Hóa Học Lớp 11 Dẫn 8,96 lít hỗn hợp X gồm propan, etilen ,...

Dẫn 8,96 lít hỗn hợp X gồm propan, etilen , axetilen qua dung dịch Brom dư ,thấy còn 1,12 lít khí không bị hấp thụ . Nếu dẫn 8,96 lít khó X trên qua dung dịch

Câu hỏi :

Dẫn 8,96 lít hỗn hợp X gồm propan, etilen , axetilen qua dung dịch Brom dư ,thấy còn 1,12 lít khí không bị hấp thụ . Nếu dẫn 8,96 lít khó X trên qua dung dịch bạc nitrat trong amoniac thấy có 36 gam kết tủa . Các thể tích khí đo ở dktc 1. Viết các phương trình hoá học để giải thích quá trình thí nghiệm trên 2. Tính thần phần phần trăm theo thể tích và theo khối lượng của mỗi khí trong hỗn hợp

Lời giải 1 :

Đáp án:

2) $\%V_{C_3H_8}=12,5\%;\ \%V_{C_2H_2}=37,5\%;\ \%V_{C_2H_4}=50\%$

Giải thích các bước giải:

1/ PTHH:

+) Tác dụng với dung dịch Brom

$C_2H_4+Br_2 \to C_2H_4Br_2$

$C_2H_2+2Br_2 \to C_2H_2Br_4$

⇒ Khí không bị hấp thụ là propan ($n_{C_3H_8}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\ mol$)

⇒ $n_{C_2H_4}+n_{C_2H_2}=\dfrac{8,96}{22,4}-0,05=0,35\ mol$

+) Tác dụng với dd bạc nitrat trong amoniac:

$CH \equiv CH + 2AgNO_3 + 2NH_3 \to CAg \equiv CAg \downarrow + 2NH_4NO_3$

2/ 

Ta có: $n_{C_2H_2}=n_{CAg \equiv CAg}=\dfrac{36}{240}=0,15\ mol$

$\to n_{C_2H_4}=0,35-0,15=0,2\ mol$

Vậy $\%V_{C_3H_8}=\dfrac{1,12}{8,96}.100\%=12,5\%$

$\%V_{C_2H_2}=\dfrac{0,15.22,4}{8,96}.100\%=37,5\%$

$\%V_{C_2H_4}=100-12,5-37,5=50\%$

Phần trăm theo khối lượng của từng khí:

$\%m_{C_3H_8}=\dfrac{0,05.44}{0,05.44+0,2.28+0,15.26}.100\%=18,81\%$

$\%m_{C_2H_2}=\dfrac{0,15.26}{0,05.44+0,2.28+0,15.26}.100\%=33,33\%$

$\%m_{C_2H_4}=100-18,81-33,33=47,86\%$

Thảo luận

-- em xin cô giáo đẳng cấp ạ!

Lời giải 2 :

Giải thích các bước giải:

* dẫn X vào dd Brom thì propan ko pư => npropan=1,12/22,4=0,05
*dẫn X vào dd AgNO3/NH3 thì chỉ có C2H2 pư tạo kết tủa là Ag2C2
nAg2C2= 36/240=0,15 ---> nC2H2=0,15
*nX=8,96/22,4=0,4 
--> nC2H4= 0,4- 0,15- 0,05=0,2
===> %VC3H6=12,5%
           %VC2H4=50%
           %VC2H2=37,5%
%mC3H6=18,1%
%mC2H4= 48,27%
%mC2H2=33,62%

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247