Trang chủ Hóa Học Lớp 8 hẻo hán hẻo hán giải giúp hẻo hán hẻo hán...

hẻo hán hẻo hán giải giúp hẻo hán hẻo hán câu hỏi 3425407 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

hẻo hán hẻo hán giải giúp hẻo hán hẻo hán

image

Lời giải 1 :

Bài 4: a)mZn=0,1×65= 6,5 g mO=0,25×16= 4 g b)mH2SO4=0,75×98= 73,5 g mAl(ON3)3=1,25×207= 258,75 g Bài 5: a)nH2=4/2=2 mol b)nCO2=56/22,4= 2,5 mol C)nCaO=12.10²³/6.10²³= 2 mol Bài 6: A)Số nguyên tử O=1,5×6.10²³= 9.10²³ B)số phân tử Cl2=0,5×6.10²³=3.10²³ C) số phân tử CaO=0,25×6.10²³= 1,5.10²³ D)số phân tử NaNO3=0,75×6.10²³= 4,5.10²³ Bài 7: a)VCl=0,2×22,4=4,48 lít VN2=0,75×22,4=16,8 lít B)nO2=24/32=0,75 mol =>VO2=0,75×22,4=16,8 lít nCl2=7,1/71=0,1 mol =>VCl=0,1×22,4=2,24 lít C)nH2=6.10²³/6.10²³=1 mol =>VH2=1×22,4=22,4 lít nCO=1,8.10²³/6.10²³=0,3 mol =>VCO=0,3×22,4=6,72 lít Bài 8: A: Ta có:O2/H2=32/2=16 Vậy khí O2 nặng hơn khí H2 16 lần Ta có:H2S/H2=34/2=17 Vậy khí H2S nặng hơn khí H2 17 lần Ta có:NH3/H2=17/2=8,5 Vậy khí NH3 nặng hơn khí H2 8,5 lần Ta có:CO2/H2=44/2=22 Vậy kh CO2 nặng hơn khí H2 22 lần B Ta có:O2/KK=32/29=1,103 Vậy khí O2 nặng hơn KK 1,13 lần Ta có:H2S/H2=34/29=1,17 Vậy khí H2S nặng hơn KK 1,17 lần Ta có:NH3/H2=17/29=0,59 Vậy khí NH3 nhẹ hơn KK 0,59 lần Ta có:CO2/H2=44/29=1,52 Vậy kh CO2 nặng hơn KK 1,52 lần

Thảo luận

-- M gửi trước
-- Mik gửi trước

Lời giải 2 :

Bài 4 :

a. $m_Zn$ = n × M = 0,1 × 65 = 6,5 (g)

$m_O$ = n × M = 0,25 × 16 = 4 (g)

b. $m_{H_2SO_4}$ = n × M = 0,75 × 98 = 73,5 (g)

$m_{Al(NO_3)_3}$ n × M = 1,25 × 213 = 266,25 (g)

Bài 5 :

a. $n_{H_2}$ = $\frac{4}{2}$ = 2, 9 (mol)

b. $n_{CO_2}$ = $\frac{56}{22,4}$ = 2,5 (mol)

c. $n_{CaO}$ = $\frac{12×10^{23}}{6×10^{23}}$ = 2 (mol)

Bài 6 :

a. $A_{Cu}$ = 1,5 × 6×$10^{23}$ = 9×$10^{23}$ nguyên tử Cu

b. $A_{Cl_2}$ = 0,5 × 6×$10^{23}$ = 3×$10^{23}$ phân tử $Cl_2$

c. $A_{CaO}$ = 0,25 × 6×$10^{23}$ = 1,5×$10^{23}$ phân tử CaO

d. $A_{NaNO_3}$ = 0,75 × 6×$10^{23}$ = 4,5×$10^{23}$ phân tử $NaNO_3$

Bài 7 :

a. $V_{Cl_2(đktc)}$ = 0,5 × 22,4 = 11,2 (l)

$V_{N_2(đktc)}$ = 0,75 × 22,4 = 16,8 (l)

b. $n_{O_2}$ = $\frac{24}{32}$ = 0,75 (mol)

→ $V_{O_2(đktc)}$ = 0,75 × 22,4 = 16,8 (l)

$n_{Cl_2}$ = $\frac{7,1}{71}$ = 0,1 (mol)

→ $V_ {Cl_2(đktc)}$ = 0,1 × 22,4 = 2,24 (l)

c. $n_{H_2}$ = $\frac{6×10^{23}}{6×10^{23}}$ = 1 (mol)

→ $V_ {H_2(đktc)}$ = 1 × 22,4 = 22,4 (l)

$n_{CO}$ = $\frac{1,8×10^{23}}{6×10^{23}}$ = 0,3 (mol)

→ $V_ {CO(đktc)}$ = 0,3 × 22,4 = 6,72 (l)

Bài 8 :

a. $d_{O_2/H_2}$ = $\frac{32}{2}$ = 16

→ Khí $O_2$ nặng hơn khí $H_2$ 16 lần

$d_{H_2S/H_2}$ = $\frac{34}{2}$ = 17

→ Khí $H_2S$ nặng hơn khí $H_2$ 17 lần

$d_{NH_3/H_2}$ = $\frac{17}{2}$ = 8,5

→ Khí $NH_3S$ nặng hơn khí $H_2$ 8,5 lần

$d_{CO_2/H_2}$ = $\frac{44}{2}$ = 22

→ Khí $CO_2$ nặng hơn khí $H_2$ 22 lần

b. $d_{O_2/KK}$ = $\frac{32}{29}$ = 1,104

→ Khí $O_2$ nặng hơn khí $KK$ 1,104 lần

$d_{H_2S/KK}$ = $\frac{34}{29}$ = 1,17

→ Khí $H_2S$ nặng hơn khí $H_2$ 1,17 lần

$d_{NH_3/H_2}$ = $\frac{17}{2}$ = 8,5

→ Khí $NH_3S$ nặng hơn khí $KK$ 8,5 lần

$d_{CO_2/H_2}$ = $\frac{44}{29}$ = 1,5

→ Khí $CO_2$ nặng hơn khí $H_2$ 1,5 lần

Bài 9 :

$-$ $Fe_2O_3:$

Ta có : $M_{Fe_2O_3}$ = 56 × 2 + 16 × 3 = 160 (g)

`%m_{Fe}` = $\frac{56×2}{160}$ × 100% = 70%

`%m_{O}` = 100% - 70% = 30%

$-$ $Al(OH)_3:$

Ta có : $M_{Al(OH)_3}$ = 78 (g)

`%m_{Al}` = $\frac{27}{78}$ × 100% = 34,6%

`%m_{O}` = $\frac{16}{78}$ × 100% = 20,5%

`%m_{H}` = 100% - ( 34,6% + 20,5% ) = 44,9%

Bài 10 :

Gọi CTHH của hợp chất là : $Na_{x}$$C_{y}$$O_{z}$ (x,y,z∈N*)

Theo ĐB ra ta có :

$m_{Na}$ = $\frac{43,4×106}{100}$ = 46 (g)

$m_{C}$ = $\frac{11,3×106}{100}$ = 12 (g)

$m_{O}$ = 100 - ( 46 + 12 ) = 42 (g)

→ $n_{Na}$ = x = $\frac{46}{23}$ = 2 (mol)

$n_{C}$ = y = $\frac{12}{12}$ = 1 (mol)

$n_{O}$ = z = $\frac{42}{16}$ = 3 (mol

⇒ CTHH : $Na_2CO_3$

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247