Trang chủ Sinh Học Lớp 10 Bài 1. Cho 2n = 12. Có 3 tế bào...

Bài 1. Cho 2n = 12. Có 3 tế bào lưỡng bội nguyên phân 6 đợt liên tiếp, các tế bào con tạo thành đều giảm phân tạo giao tử. hỏi: a) Số giao tử tạo thành. b) Môi

Câu hỏi :

Bài 1. Cho 2n = 12. Có 3 tế bào lưỡng bội nguyên phân 6 đợt liên tiếp, các tế bào con tạo thành đều giảm phân tạo giao tử. hỏi: a) Số giao tử tạo thành. b) Môi trường nội bào phải cung cấp tổng cộng bao nhiêu NSTđơn cho toàn bộ quá trình trên. Bài 2. Cho 2n = 8. Có một số tế bào nguyên phân một số lần liên tiếp để tạo ra 160 tế bào con, đã cần môi trường nội bào cung cấp 1240 NST đơn. a) Tìm số tế bào ban đầu, số đợt nguyên phân. b) Nếu các tế bào con tạo thành đều giảm phân tạo trứng thì : - Có bao nhiêu NST đơn trong các trứng tạo thành? - Có bao nhiêu NST đơn bị tiêu biến trong các thể định hướng?

Lời giải 1 :

Đáp án:

Câu 1:

a.

- Số tế bào con được tạo thành sau nguyên phân là:

3 × $2^{6}$ = 192 tế bào

- Số giao tử được tạo thành sau giảm phân là:

+ Nếu tế bào ban đầu là tế bào sinh dục cái

192 × 1 = 192 trứng

+ Nếu tế bào ban đầu là tế bào sinh dục đực

192 × 4 = 768 tinh trùng

b. 

- Số NST môi trường cung cấp cho nguyên phân là:

3 × ($2^{6}$ - 1) × 12 = 2268 NST

- Số NST môi trường cung cấp cho giảm phân là:

12 × 192 = 2304 NST

- Tổng số NST mà môi trường cung cấp cho toàn bộ quá trình trên là:

2268 + 2304 = 4572 NST

Câu 2:

a.

* Gọi số tế bào ban đầu là $a$, số lần nguyên phân là $k$

- Theo bài ra, ta có hệ:

2^k$\left \{ {{a×2^k=160} \atop {a × (2^k-1)×2n=1240}} \right.$ 

- Giải hệ ta được:

⇒ $\left \{ {{a=5} \atop {k=5}} \right.$ 

- Số trứng được tạo ra sau giảm phân là:

160 × 1 = 160 trứng

- Số NST trong tất cả các tế bào trứng được tạo ra là:

160 × 4 = 640 NST

- Số thể định hướng được tạo ra sau giảm phân là:

160 × 3 = 480 thể định hướng

- Số NST trong tất cả các thể định hướng bị tiêu biến là:

480 × 4 = 1920 NST

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Bài 1:

a,số tế bào tạo thành:3×$2^{6}$ =192

nếu tb là tế bào sinh dục cái sẽ tạo ra 192 giao tử

Nếu tb là tế bào sinh dục đực sẽ tạo ra 192×4=768 giao tử

b, số nst mt cung cấp nguyên phân

2n×3×($2^{6}$-1)=2268 nst

Số nst cung cấp cho giảm phân

2n×192=2304

Vậy tổng số nst mt cung cấp:

2268+2304=4572

Câu 2:

Gọi số tb ban đầu là a, số lần nguyên phân là b

Ta có:

a×$2^{b}$=160

2n×a×($2^{b}$-1)=1240

=> a= 5. b=5

Số nst trong trứng: 160×n=640

Số nst trong thể tiêu biến: 160×3×n=1920

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247