A. rA = 640, rU = 1280, rG = 1680, rX = 1200
B. rA = 480, rU = 960, rG = 1260, rX = 900
C. rA = 480, rU = 1260, rG = 960, rX = 900
D. rA = 640, rU = 1680, rG = 1280, rX = 1200
A
Số lượng ribônuclêôtit trong phân tử mARN do gen đó phiên mã là: 4800 : 4 = 1200
Số lượng nuclêôtit trong gen là: 1200 x 2 =2400
Số lượng nucleotit loại A trong gen đó là: 2400 x 0.2 = 480
→ Số lượng nucleotit loại A trong mARN là
→ rA = Tgốc = A- rU = 480- 320 = 160
Số lượng nucleotit loại G trong mARN đó là
rG = X gốc = 0.35 x 1200 = 420
Số lượng nucleotit loại X trong mARN đó là
1200 – (420 + 160 + 320) = 300
Số lượng từng loại ribônuclêôtit môi trường cung cấp cho phiên mã là:
rAcc = 160 x 4 = 640
rUcc =320 x 4 = 1280
rGcc = 420 x 4 = 1680
rXcc= 300 x 4 = 1200
Câu hỏi trên thuộc đề trắc nghiệm dưới đây !
Copyright © 2021 HOCTAP247