Đáp án:
7. b. Hỗn hợp không tan hết
c. \(m_{Zn}=26\ \text{gam}; m_{Fe}=11,2\ \text{gam}\)
8. a. \(\%m_{CO}=20,29\%;\%m_{CO_2}=79,71\%\)
b. \(CaSO_4.2H_2O\)
9. a. Oxi dư, \(m_{O_2\ \text{dư}} =1,92\ \text{gam}\)
b. \(m_{Al_2O_3}=61,2\ \text{gam}\)
c. \(V_{H_2}=40,32\ \text{lít}\)
Giải thích các bước giải:
Câu 7.
a.
\(n_{H_2SO_4}=2\cdot 0,5=1\ \text{mol}\)
Vì \(M_{Zn}=65<M_{Fe}=56 \) nên số mol hỗn hợp lớn nhất khi và chỉ khi hỗn hợp chỉ chứa Fe
\(\to n_{hh\ \max}=\dfrac{37,2}{56}=0,7\ \text{mol}\)
\(Fe+H_2SO_4\to FeSO_4+H_2\)
Vì \(0,7<1\) nên hỗn hợp tan hết
b.
Vì \(M_{Zn}=65<M_{Fe}=56 \) nên số mol hỗn hợp lớn nhất khi và chỉ khi hỗn hợp chỉ chứa Zn
\(\to n_{\text{hỗn hợp min}}=\dfrac{37,2\cdot 2}{65}=1,145\ \text{mol}\)
\(Zn+H_2SO_4\to ZnSO_4+H_2\)
Vì \(1,145>1\) nên hỗn hợp không tan hết
c.
Gọi số mol Zn, Fe trong 37,2 gam hỗn hợp lần lượt là \(a,b\)
\(\to 65a+56b=37,2\)
\(n_{CuO}=\dfrac{48}{80}=0,6\ \text{mol}\)
\(CuO+H_2\xrightarrow{t^\circ} Cu+H_2O\)
\(\to n_{H_2}=n_{CuO}=0,6\ \text{mol}\)
\(\to a+b=0,6\)
Giải được a=0,4; b=0,2
\(\to m_{Zn}=0,4\cdot 65=26\ \text{gam}; m_{Fe}=37,2-26=11,2\ \text{gam}\)
Câu 8.
a.
Gọi số mol \(CO, CO_2\) lần lượt là \(a,b\)
Suy ra, ta có hệ phương trình:
\(\begin{cases} m_{hh}=m_{CO}+m_{CO_2}=27,6\ \text{gam}\\ \\n_{hh}=n_{CO}+n_{CO_2}=\dfrac{15,68}{22,4}=0,7\ \text{mol}\end{cases}\to\begin{cases}28a+44b=27,6\ \\ \\ a+b=0,7\end{cases}\)
Giải được a=0,2; b=0,5
\(\to m_{CO}=0,2\cdot 28=5,6\ \text{gam}\to \%m_{CO}=\dfrac{5,6}{27,6}\cdot 100\%=20,29\%\to \%m_{CO_2}=100\%-20,29\%=79,71\%\)
b.
\(m_{H_2O}=4\ \text{gam}\to m_{CaSO_4}=19,11-4=15,11\ \text{gam}\)
Suy ra ta có phương trình:
\(\dfrac{136}{18n}=\dfrac{15,11}{4}⇔n=2\)
Vậy CTPT của muối ngậm nước là \(CaSO_4.2H_2O\)
Câu 9.
\(n_{Al}=\dfrac{32,4}{27}=1,2\ \text{gam}\)
\(n_{O_2}=\dfrac{21,504}{22,4}=0,96\ \text{gam}\)
a.
PTHH: \(4Al+3O_2\xrightarrow{t^\circ} 2Al_2O_3\)
Vì \(\dfrac{1,2}{4}<\dfrac{0,96}{3}\) nên sau phản ứng Al hết
\(n_{O_2\ \text{phản ứng}}=\dfrac 34\cdot n_{Al}=0,9\ \text{mol}\to n_{O_2 \ \text{dư}}=0,96-0,9=0,06\ \text{gam}\to m_{O_2\ \text{dư}}=32\cdot 0,06=1,92\ \text{gam}\)
b.
Theo PTHH: \(n_{Al_2O_3}=\dfrac12\cdot n_{Al}=0,6\ \text{mol}\to m_{Al_2O_3}=102\cdot 0,6=61,2\ \text{gam}\)
c.
\(2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2\)
\(\to n_{H_2}=\dfrac32\cdot n_{Al}=1,8\ \text{mol}\to \text V_{H_2}=1,8\cdot 22,4=40,32\ \text{lít}\)
Chữ mình xấu lém, mong mod không xóa :vv
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247