Trang chủ Hóa Học Lớp 8 cho 100g dd AgNO3 10% vào 250g dd HCl 5%....

cho 100g dd AgNO3 10% vào 250g dd HCl 5%. Tính C% của các chất thu được ở dd sau pứ câu hỏi 1057221 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

cho 100g dd AgNO3 10% vào 250g dd HCl 5%. Tính C% của các chất thu được ở dd sau pứ

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(C\%_{HNO_3}=1,08\%\\ C\%_{HCl}(dư)=3,03\%\)

Giải thích các bước giải:

\(PTHH:AgNO_3+HCl\to AgCl↓+HNO_3\\ n_{AgNO_3}=\dfrac{100\times 10\%}{170}=\dfrac{1}{17}\ mol.\\ n_{HCl}=\dfrac{250\times 5\%}{36,5}=\dfrac{25}{73}\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{\dfrac{1}{17}}{1}<\dfrac{\dfrac{25}{73}}{1}\\ ⇒HCl\ dư.\\ Theo\ pt:\ n_{AgCl}=n_{HNO_3}=n_{AgNO_3}=\dfrac{1}{17}\ mol.\\ ⇒m_{AgCl}=\dfrac{1}{17}\times 143,5=8,44\ g.\\ ⇒m_{\text{dd spư}}=100+250-8,44=341,56\ g.\\ ⇒n_{HCl}(dư)=\dfrac{25}{73}-\dfrac{1}{17}=\dfrac{352}{1241}\ mol.\\ ⇒m_{HCl}(dư)=\dfrac{352}{1241}\times 36,5=10,35\ g.\\ m_{HNO_3}=\dfrac{1}{17}\times 63=3,7\ g.\\ ⇒C\%_{HNO_3}=\dfrac{3,7}{341,56}\times 100\%=1,08\%\\ C\%_{HCl}(dư)=\dfrac{10,35}{341,56}\times 100\%=3,03\%\)

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Ta có :

$n_{AgNO_3} = \dfrac{100.10\%}{170} = 0,0588(mol)$

$n_{HCl} = \dfrac{250.5\%}{36,5} = 0,3435(mol)$

$AgNO_3 + HCl \to AgCl + HNO_3$

Ta thấy :

$n_{AgNO_3} = 0,0588 < n_{HCl} = 0,3425$ nên $HCl$ dư

Theo PTHH :

$n_{HCl(pư)}= n_{AgCl} = n_{HNO_3} = n_{AgNO_3} = 0,0588(mol)$

$⇒ n_{HCl\ dư} = 0,3435 - 0,0588 = 0,2847(mol)$

Sau phản ứng:

$m_{dd} =m_{dd\ AgNO_3} + m_{dd\ HCl} - m_{AgCl}$

$= 100 + 250 - 0,0588.143,5 = 341,5622(gam)$

Vậy :

$C\%_{HNO_3} = \dfrac{0,0588.63}{341,5622}.100\% = 1,0845\%$

$C\%_{HCl} = \dfrac{0,2847.36,5}{341,5622}.100\% = 3,0424\%$

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247