Trang chủ Hóa Học Lớp 8 thi dk o 2 mol s02. Tim ms; VOL Tins...

thi dk o 2 mol s02. Tim ms; VOL Tins mc vei Vo Voz thie cvidk g P mel ALO8. Tinf maei E d Chedy m9, fe cao Vei 2 (de) thie va * che 3,9 k ceio veel 2( ETLI

Câu hỏi :

Giúp mk với ạ!!!!! Mk cảm ơn nha !!!!

image

Lời giải 1 :

Giải thích các bước giải:

Bài 1:

\(\begin{array}{l} PTHH:S+O_2\xrightarrow{t^o} SO_2\\ Theo\ pt:\ n_{S}=n_{O_2}=n_{SO_2}=0,2\ mol.\\ ⇒m_{S}=0,2\times 32=6,4\ g.\\ ⇒V_{O_2}=0,2\times 22,4=4,48\ lít.\end{array}\)

Bài 2:

\(\begin{array}{l} PTHH:C+O_2\xrightarrow{t^o} CO_2\\ Theo\ pt:\ n_{C}=n_{O_2}=n_{CO_2}=0,18\ mol.\\ ⇒m_{C}=0,18\times 12=2,16\ g.\\ V_{O_2}=0,18\times 22,4=4,032\ lít.\end{array}\)

Bài 3:

\(\begin{array}{l} PTHH:4Al+3O_2\xrightarrow{t^o} 2Al_2O_3\\ Theo\ pt:\ n_{Al}=2n_{Al_2O_3}=0,36\ mol.\\ ⇒m_{Al}=0,36\times 27=9,72\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=\dfrac{3}{2}n_{Al_2O_3}=0,27\ mol.\\ ⇒V_{O_2}=0,27\times 22,4=6,048\ lít.\end{array}\)

Bài 4:

\(\begin{array}{l} PTHH:4Fe+3O_2\xrightarrow{t^o} 2Fe_2O_3\\ Theo\ pt:\ n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=0,48\ mol.\\ ⇒m_{Fe}=0,48\times 56=26,88\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=\dfrac{3}{2}n_{Fe_2O_3}=0,36\ mol.\\ ⇒V_{O_2}=0,36\times 22,4=8,064\ lít.\end{array}\)

Bài 5:

\(\begin{array}{l} PTHH:2Cu+O_2\xrightarrow{t^o} 2CuO\\ Theo\ pt:\ n_{Cu}=n_{CuO}=0,12\ mol.\\ ⇒m_{Cu}=0,12\times 64=7,68\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{CuO}=0,06\ mol.\\ ⇒V_{O_2}=0,06\times 22,4=1,344\ lít.\end{array}\)

Bài 6:

\(\begin{array}{l} PTHH:2Zn+O_2\xrightarrow{t^o} 2ZnO\\ Theo\ pt:\ n_{Zn}=n_{ZnO}=0,12\ mol.\\ ⇒m_{Zn}=0,12\times 65=7,8\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{ZnO}=0,06\ mol.\\ ⇒V_{O_2}=0,06\times 22,4=1,344\ lít.\end{array}\)

Bài 7:

\(\begin{array}{l} PTHH:2Zn+O_2\xrightarrow{t^o} 2ZnO\\ n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{ZnO}=n_{Zn}=0,1\ mol.\\ ⇒m_{ZnO}=0,1\times 81=8,1\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{Zn}=0,05\ mol.\\ ⇒V_{O_2}=0,05\times 22,4=1,12\ lít.\end{array}\)

Bài 8:

\(\begin{array}{l} PTHH:4K+O_2\xrightarrow{t^o} 2K_2O\\ n_{K}=\dfrac{3,9}{39}=0,1\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{K_2O}=\dfrac{1}{2}n_{K}=0,05\ mol.\\ ⇒m_{K_2O}=0,05\times 94=4,7\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=\dfrac{1}{4}n_{K}=0,025\ mol.\\ ⇒V_{O_2}=0,025\times 22,4=0,56\ lít.\end{array}\)

Bài 9:

\(\begin{array}{l} PTHH:4Na+O_2\xrightarrow{t^o} 2Na_2O\\ n_{Na}=\dfrac{4,6}{23}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{Na_2O}=\dfrac{1}{2}n_{Na}=0,1\ mol.\\ ⇒m_{Na_2O}=0,1\times 62=6,2\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=\dfrac{1}{4}n_{Na}=0,05\ mol.\\ ⇒V_{O_2}=0,05\times 22,4=1,12\ lít.\end{array}\)

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247