Trang chủ Hóa Học Lớp 10 2. NaCl KCIO, KCI MnO2 0> Cb (Bài 3: Từ...

2. NaCl KCIO, KCI MnO2 0> Cb (Bài 3: Từ axit sunfuric đặc, muối ăn natriclorua rắn khan và các điều kiện cần thiết có đủ, Viết các PTHH điều chế hidrocloru

Câu hỏi :

Ai giúp mình 4 vâu cuối vs

image

Lời giải 1 :

Em tham khảo nha:

\(\begin{array}{l}
6)\\
Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
FeO + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}O\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{3,808}}{{22,4}} = 0,17\,mol\\
{n_{Fe}} = {n_{{H_2}}} = 0,17\,mol\\
{m_{Fe}} = 0,17 \times 56 = 9,52g\\
{m_{FeO}} = 18,16 - 9,52 = 8,64g\\
7)\\
Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{2,688}}{{22,4}} = 0,12\,mol\\
{n_{Fe}} = {n_{{H_2}}} = 0,12\,mol\\
{m_{Fe}} = 0,12 \times 56 = 6,72g\\
{m_{FeO}} = 16,32 - 6,72 = 9,6g\\
13)\\
Mn{O_2} + 4HCl \to MnC{l_2} + C{l_2} + 2{H_2}O\\
C{l_2} + 2NaOH \to NaCl + NaClO + {H_2}O\\
{n_{NaOH}} = 0,125 \times 2 = 0,25\,mol\\
{n_{C{l_2}}} = \dfrac{{0,25}}{2} = 0,125\,mol\\
{n_{HCl}} = 4{n_{C{l_2}}} = 0,5\,mol\\
{m_{ HCl}} = 0,5 \times 36,5 = 18,25g\\
14)\\
NaCl + AgN{O_3} \to AgCl + NaN{O_3}\\
{n_{AgN{O_3}}} = 0,2 \times 1,5 = 0,3\,mol\\
\text{ Lập tỉ lệ }:\dfrac{{{n_{NaCl}}}}{1} < \dfrac{{{n_{AgN{O_3}}}}}{1}(0,2 < 0,3)\\
 \Rightarrow \text{ $AgNO_3$ dư tính theo NaCl }\\
{n_{AgCl}} = {n_{NaCl}} = 0,2\,mol\\
{m_{AgCl}} = 0,2 \times 143,5 = 28,7g
\end{array}\)

 

Thảo luận

-- Cám ơn bn siêu nhiều

Lời giải 2 :

bài 6

vì khi fe tác dụng với hcl sinh ra khí còn feo thì không vì vậy toan bộ khí sinh ra là của fe

           fe+2hcl=fecl2+h2

 mol 0,17←               0,17

m fe=0,17*56=9,52 gam

m feo=18,16-9,52=8,64 gam

bài 7

vì cu không tác dụng với hcl nên toàn bộ khí thu dc là cùa fe

            fe+2hcl=fecl2+h2

mol    0,12 ←              0,12

m fe=0,12*56=6,72 gam

m cu=16,32-6,72=9,6 gam

bài 13

             mno2+4hcl=mncl2+cl2+2h2o

mol                   0,5←           0,125

               cl2+2naoh=nacl+naclo+h2o

mol        0,125←0,25

m hcl=36,5*0,5=18.75 gam

bài 14

                        nacl+agno3=agcl↓+nano3

mol ban đầu   0,2      0,3

mol phản ứng 0,2→   0,2→    0,2

 mol lúc sau       0        0,1      0,2

                        naf+agno3=agf↓+nano3

mol ban đầu   0,15      0,1

mol phản ứng 0,1←     0,1←    0,1

 mol lúc sau   0,05        0          0,1

m ↓=0,2*143,5+117*0.1=40,4 gam

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247