Trang chủ Toán Học Lớp 7 1 người mang 1 số tiền vào siêu thị hoa...

1 người mang 1 số tiền vào siêu thị hoa quả và nhẩm tính thấy vs số tiền đó có thể mua đc 3 kg nho và 4 kg táo hoặc 5 kg mận. tính giá tiền mỗi loại quả, bt 1

Câu hỏi :

1 người mang 1 số tiền vào siêu thị hoa quả và nhẩm tính thấy vs số tiền đó có thể mua đc 3 kg nho và 4 kg táo hoặc 5 kg mận. tính giá tiền mỗi loại quả, bt 1 kg táo đắt hơn 1 kg mận là 12000 đồng

Lời giải 1 :

Đáp án:

giá tiền 1kg nho là 80000đ

giá tiền 1kg táo là 60000đ

giá tiền 1kg mận là 48000đ

Giải thích các bước giải:

 Gọi giá tiền của nho ; táo và mận lần lượt là x;y;z 

Theo bài ra ta có số tiền đó mua được 3 kg nho;4kg táo; 5kg mận

=>3x=4y=5z

=>y=$\frac{5z}{4}$ 

Mà giá tiền 1 kg táo đắt hơn 1kg mận là 12000đ

=>y-z=12000

<=>$\frac{5z}{4}$-z=12000 

=>z=48000đ

=>y=60000đ

=>x=80000đ

Vậy giá tiền 1kg nho là 80000đ

giá tiền 1kg táo là 60000đ

giá tiền 1kg mận là 48000đ

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án: 200 000 đồng, 150 000 đồng, 120 000 đồng

Giải thích các bước giải:

Gọi giá tiền 1 kg nho, 1 kg táo, 1 kg mận là x,y,z (đồng) (x,y,z>0)

Do 3 kg táo đắt hơn 2 kg mận 210000 nên: 3y-2z=210 000 

Vì cùng 1 số tiền đó mà có thể mua được: 3kg nho, 4kg táo, 5kg mận nên

3x=4y=5z⇒3x60=4y60=5z60⇒x20=y15=z12=3y45=2z24=3y−2z45−24=21000021=10000⇒⎧⎪⎨⎪⎩x=10000.20=200000y=10000.15=150000z=10000.12=120000


Vậy giá tiền 1 kg nho, 1 kg táo, 1 kg mận là 200 000 đồng, 150 000 đồng, 120 000 đồng

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 7

Lớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247