Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Câu IV: Hỗn hợp A có khối lượng là 17,2...

Câu IV: Hỗn hợp A có khối lượng là 17,2 gam gồm: Na, Mg và Al được chia làm 2 phần bằng nhau. Nung phần1 trong khí Oxi dư, sau khi các phản ứng kết thúc thu đư

Câu hỏi :

Câu IV: Hỗn hợp A có khối lượng là 17,2 gam gồm: Na, Mg và Al được chia làm 2 phần bằng nhau. Nung phần1 trong khí Oxi dư, sau khi các phản ứng kết thúc thu được 14,2 gam hỗn hợp chât rắn B. Cho phần 2 tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng dư thì thấy thoát ra V (lít) khí H2 (ở đktc) và dung dịch D. Cô cạn dung dịch D thi thu dược m (gam) hỗn hợp muối khan. Tính V và m? Câu V. Tỉ khối của hỗn hợp A gồm O2 và CO đối với khi CH4 bằng 1,875. Nung nóng hỗn hợp A để phản ứng hóa học xảy ra một thời gian thu được hỗn hợp khí B có tỉ khối đối với khí H2 bằng 18,75. a. Tính thành phần % theo thể tích mỗi khí trong hỗn hợp A và B? b. Tính hiệu suất của phản ứng trên? (Cho: C= 12; O= 16; H= 1; Na = 23; Fe 56; Al = 27; Mg = 24; Zn 65) Giải dùm tớ bài 4 với bài 5 với

image

Lời giải 1 :

4. Khối lượng mỗi phần = 17,2 : 2 = 8,6 (g)

TD với O2:

              4Na + O2 -> 2Na2O

mol       a ⇒ 0,25a

              2Mg + O2 -> 2MgO

mol          b ⇒ 0,5b

              4Al + 3O2 -> 2Al2O3

mol          c ⇒ 0,75c

BTKL: mO2 = 14,2 - 8,6 = 5,6g

⇒ nO2 = 5,6 : 32 = 0,175 ( mol )

⇒ 0,25a + 0,5b + 0,75c = 0,175 ( mol )

              2Na + H2SO4 -> Na2SO4 + H2

( mol )      a ⇒ 0,5a ⇒                      0,5a

              Mg + H2SO4 -> MgSO4 + H2

( mol )       b ⇒   b  ⇒                       b

               2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2

( mol )     c ⇒      1,5c ⇒                             1,5c

⇒ nH2 = 0,5a + b + 1,5c = 2*(0,25a + 0,5b + 0,75c) = 2* 0,175= 0,35( mol )

⇒ VH2 đktc = 0,35* 22,4= 7,84l

Theo PTHH: nH2SO4 = nH2 = 0,35 mol

⇒ nSO4 = 0,35 mol

⇒ mSO4 = 0,35 * ( 32 + 16*4) = 33,6g

⇒ m muối khan = m = mKl + mSO4 = 8,6 + 33,6 = 42,2 (g)

Vậy giá trị của V là 7,84; của m là 42,2

P/S: Bạn có thể dùng ĐLBTKL để tính m : mAl + mH2SO4 = m + mH2

5.dA/CH4 = 1,875

⇒ MA = 1,875 * 16 = 30 ( g/ mol )

Quy tắc đường chéo

O2      32                             2

                          30 

CO     28                              2

⇒ nO2 = nCO 

⇒ %VO2 = %VCO = 50%

Giả sử có 1 mol O2 ⇒ CO cũng có 1 mol

Gọi x là số mol O2 pứ

                2CO + O2 -> 2CO2

BĐ( mol )  1          1

( PỨ ) ( mol) 2x<-- x-->2x

Sau pứ(mol) 1-2x   1-x  2x

Sau pứ B gồm 1-2x mol CO dư; 1-x mol O2 dư và 2x mol CO2 tạo thành.

dB/H2 = 18,75 -> MB = 18,75*2= 37,5(g/mol)

MB = [(1-2x)* 28 + (1-x)* 32 + 2x*44]/ 1-2x + 1-x + 2x   = 37,5(g/mol)

Giải được x = 0,4(mol)

B gồm 1- 2x = 1 - 0,8 = 0,2 mol CO dư; 1-x = 1-0,4=0,6 mol O2 dư và 0,8 mol CO2 sinh ra sau pứ

B có 0,2 + 0,6 + 0,8 = 1,6(mol)

trong B ⇒ %VCO = 0,2/1,6* 100%= 12,5 %

%VO2 = 0,6/1,6* 100% = 37,5%

⇒ %VCO2 = 100 % - 12,5% - 37,5% = 50%

HS pứ nung nóng HH A thành B= 0,4/1 * 100%= 40%

Thảo luận

-- Bnj ơi, đây là đề của huyện Nam Đàn đúng ko ạk
-- Mình không rõ, bạn hỏi bạn kia xem

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247