Đáp án:
a)mAgCl=35,875 gam; mHNO3=15,75 gam; mHCl dư=1,825 gam
b) CM HNO3=0,278M; CM HCl dư=0,056M
Giải thích các bước giải:
AgNO3 + HCl -> AgCl + HNO3
nAgNO3=0,5.0,5=0,25 mol
m HCl=200.5,475%=10,95 gam -> nHCl=10,95/36,5=0,3 mol
Vì nHCl > nAgNO3 -> HCl dư
-> nAgCl=nAgNO3=0,25 mol=nHNO3; nHCl dư=0,3-0,25=0,05 mol
-> mAgCl=35,875 gam; mHNO3=15,75 gam; mHCl dư=1,825 gam
V dung dịch HCl=200/0,5=400 ml
-> V dung dịch sau phản ứng=500+400=900 ml=0,9 lít
-> CM HNO3 =0,25/0,9=0,278 M; CM HCl dư=0,05/0,9=0,056M
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a/
AgNO3 + HCl=AgCl + HNO3
0,25-> 0,25 0,25 0,25
nAgNO3= 0,5 .0,5=0,25mol
nHCl=$\frac{200.5,475}{100.36,5}$ =0,3mol
Lập tỉ lệ hết dư
⇒AgNO3 hết. HCl dư
mAgNO3= 0,25 . 143,5=35,875g
mHCldư=(0,3-0,25).36,5=1,825g
mHNO3=0,25 . 6315,75g
VddHCl = $\frac{200}{0,5}$ =400ml
Vddsau pu= 400+500=900ml=0,9l
$CM_{HNO3}$ = $\frac{0,25}{0,9}$=0,278M
$CM_{HCldư}$ = $\frac{0,3-0,25}{0,9}$=0,056M
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247