Trang chủ Hóa Học Lớp 10 Giúp vs mn ơi 5/ Cho 69,8 (g) MnO2 tác...

Giúp vs mn ơi 5/ Cho 69,8 (g) MnO2 tác dụng với axit HCl đặc. Dẫn khí clo thu được vào 500 (ml) dung dịch NaOH 4 (M) ở nhiệt độ thường. a) Viết phương trìn

Câu hỏi :

Giúp vs mn ơi 5/ Cho 69,8 (g) MnO2 tác dụng với axit HCl đặc. Dẫn khí clo thu được vào 500 (ml) dung dịch NaOH 4 (M) ở nhiệt độ thường. a) Viết phương trình phản ứng xảy ra. b) Tính nồng độ mol của các muối trong dung dịch thu được, coi thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể. 6/ Cho 17,4g MnO2 tác dụng hết với dungdịch HCl lấy dư. Toàn bộ khí clo sinh ra được hấp thụ hết vào 145,8g dung dịch NaOH 20% ( ở nhiệt độ thường ) tạo ra dung dịch A. Hỏi dung dịch A có chứa những chất tan nào ? Tính nồng độ phần trăm của từng chất tan đó . Đáp số : NaCl: 7,31% ; NaClO: 9,31% ; NaOH : 8,1%. 7/ Hòa tan 23,8 (g) hỗn hợp muối gồm một muối cacbonat của kim loại hóa trị I và một muối cacbonat của kim loại hóa trị II vào dung dịch HCl dư thì thu được 0,4 (g) khí. Đem cô cạn dung dịch sau phản ứng thì thu được bao nhiêu gam muối khan? ĐS: 26 (g) 8/ Hòa tan hoàn toàn 14,2g hỗn hợp Fe, CuO vào 100ml dd HCl thì thu được 1,68 lít khí A (đktc) và dd B. a/ Tính khối lượng của mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu. b/ Tính CM của dd HCl. c/ Tính CM của mỗi muối trong dd B (xem như V dd không thay đổi)

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

5NaOH = 0,5 x 4 = 2 mol

a.Phương trình hóa học của phản ứng 

MnO2 + 4 HIC -> MnCI2 + CI2 +2H2O

0,8 mol   0,8 mol   0,8 mol

CI2 + 2NaOH -> NaCI + NaCIO + H20

0,8 mol -> 1,6 mol . 0,8 mol 0,8 mol

b. Nồng độ mol/I của các chất trong dung dịch sau phản ứng :

CM(NaCI) = CM(MnCI2) = CM(NaCIO) = 0,8/0,5 = 1,6 mol/I

CM(NaOH)dư = (2. 1,6) / 0,5 = 0,8 mol/I

6.

nMnO2=17,487=0,2(mol)

PTHH: MnO2 + 4HCl → MnCl2 + Cl2 + 2H2O

              0,2 →                                 0,2

mNaOH = 145,8.20% = 29,16 (g)

→ nNaOH = 29,16/40 = 0,729 mol

       Cl2 + 2NaOH → NaCl + NaClO + H2O

Bđ: 0,2         0,729

Pư: 0,2 →     0,4 →       0,2 →   0,2

Sau:  0           0,329        0,2        0,2

Vậy dung dịch sau có chứa: 0,329 mol NaOH dư; 0,2 mol NaCl; 0,2 mol NaClO

BTKL → m dd sau pư = mCl2 + m dd NaOH = 0,2.71 + 145,8 = 160 gam

C%NaOH=0,329.40160.100%=8,225%

C%NaCl=0,2.58,5160.100%=7,3125%

7.26g

8.

a, Chỉ Fe tạo khí 

nH2= 1,68/22,4= 0,075 mol 

Fe+ 2HCl -> FeCl2+ H2 (1)

=> nFe= nFeCl2= 0,075 mol; nHCl(1)= 0,15 mol 

mFe= 0,075.56= 4,2g 

=> mCuO= 14,2-4,2= 10g 

b, 

nCuO= 10/80= 0,125 mol 

CuO+ 2HCl -> CuCl2+ H2O (2)

=> nCuCl2= 0,125 mol; nHCl(2)= 0,25 mol 

Tổng mol HCl= nHCl(1)+ nHCl(2)= 0,4 mol 

=> CM HCl= 0,4/0,1= 4M 

c, 

CM FeCl2= 0,075/0,1= 0,75M 

CM CuCl2= 0,125/0,1= 1,25M

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Giải thích các bước giải:

5NaOH = 0,5 x 4 = 2 mol

a.Phương trình hóa học của phản ứng 

MnO2 + 4 HIC -> MnCI2 + CI2 +2H2O

0,8 mol   0,8 mol   0,8 mol

CI2 + 2NaOH -> NaCI + NaCIO + H20

0,8 mol -> 1,6 mol . 0,8 mol 0,8 mol

b. Nồng độ mol/I của các chất trong dung dịch sau phản ứng :

CM(NaCI) = CM(MnCI2) = CM(NaCIO) = 0,8/0,5 = 1,6 mol/I

CM(NaOH)dư = (2. 1,6) / 0,5 = 0,8 mol/I

6.

nMnO2=17,487=0,2(mol)

PTHH: MnO2 + 4HCl → MnCl2 + Cl2 + 2H2O

              0,2 →                                 0,2

mNaOH = 145,8.20% = 29,16 (g)

→ nNaOH = 29,16/40 = 0,729 mol

       Cl2 + 2NaOH → NaCl + NaClO + H2O

Bđ: 0,2         0,729

Pư: 0,2 →     0,4 →       0,2 →   0,2

Sau:  0           0,329        0,2        0,2

Vậy dung dịch sau có chứa: 0,329 mol NaOH dư; 0,2 mol NaCl; 0,2 mol NaClO

BTKL → m dd sau pư = mCl2 + m dd NaOH = 0,2.71 + 145,8 = 160 gam

C%NaOH=0,329.40160.100%=8,225%

C%NaCl=0,2.58,5160.100%=7,3125%

7.26g

8.

a, Chỉ Fe tạo khí 

nH2= 1,68/22,4= 0,075 mol 

Fe+ 2HCl -> FeCl2+ H2 (1)

=> nFe= nFeCl2= 0,075 mol; nHCl(1)= 0,15 mol 

mFe= 0,075.56= 4,2g 

=> mCuO= 14,2-4,2= 10g 

b, 

nCuO= 10/80= 0,125 mol 

CuO+ 2HCl -> CuCl2+ H2O (2)

=> nCuCl2= 0,125 mol; nHCl(2)= 0,25 mol 

Tổng mol HCl= nHCl(1)+ nHCl(2)= 0,4 mol 

=> CM HCl= 0,4/0,1= 4M 

c, 

CM FeCl2= 0,075/0,1= 0,75M 

CM CuCl2= 0,125/0,1= 1,25M

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247