Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Tính khối lượng và thể tích của các hỗn hợp...

Tính khối lượng và thể tích của các hỗn hợp khí sau: a. Hỗn hợp khí X gồm 1,5 mol khí N2 ; 0,45 mol oxi ; 0,75 mol H2 và 0,25 mol khí CH4 ở điều kiện tiêu chuẩ

Câu hỏi :

Tính khối lượng và thể tích của các hỗn hợp khí sau: a. Hỗn hợp khí X gồm 1,5 mol khí N2 ; 0,45 mol oxi ; 0,75 mol H2 và 0,25 mol khí CH4 ở điều kiện tiêu chuẩn. b. Hỗn hợp khí Y gồm 0,25 mol khí N2O ; 0,15 mol khí O2 ; 0,5 mol H2 và 0,1 mol khí CO2 ở điều kiện tiêu chuẩn.

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 a,thể tích và khối lượng của từng loại khí là:
V N2= 1.5*22.4=33.6(l)
mN2= 1.5*28=42g
Vo2= 0.45*22.4=10.08 l
mO2=0.45*32=14.4g
V H2=0.75*22.4=16.8 l
mH2=0.75*2=1.5g
V CH4=0.25*22.4=5.6 l
mCH4=0.25*16=4g
thể tích và khối lượng của hỗn hợp khí X:
Vhh=33.6+10.08+16.8+5.6=66.08 l
mhh=42+14.4+1.5+4=61.9g
b, 
V N2O=0.25*22.4=5.6 l

mN2O=0.25*44=11g

V O2=0.15*22.4=3.36 l

mO2=0.15*32=4.8g

V H2=0.5*22.4=11.2 l

mH2=0.5*2=1g

V CO2=0.1*22.4=2.24 l

mCO2=0.1*44=4.4g

thể tích và khối lượng của hỗn hợp khí Y:
Vhh=5.6+3.36+11.2+2.24=22.4 l

mhh=11+4.8+1+4.4=21.2g

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

$a/$
$V_{hỗn\ hợp} = (1,5 + 0,45 + 0,75 + 0,25).22,4 = 66,09(lít)$

$m_{hỗn\ hợp} = m_{N_2} + m_{O_2} + m_{H_2} + m_{CH_4}$
$=1,5.28 + 0,45.32 +0,75.2 + 0,25.16 = 70,3(gam)$

$b/$

$V_{hỗn\ hợp} = (0,25 + 0,15 + 0,5 + 0,1).22,4 = 22,4(lít)$

$m_{hỗn\ hợp} = m_{N_2O} + m_{O_2} + m_{H_2} + m_{CO_2}$
$=0,25.44 + 0,15.32 + 0,5.2 + 0,1.44 = 21,2(gam)$

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247