Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Cho hỗn hợp khí X gồm 5,6 lít CO2, 11,2...

Cho hỗn hợp khí X gồm 5,6 lít CO2, 11,2 lít 02, 15,68 lít N2 và 8,96 lít H2. Các khí đều ở điều kiện tiêu chuẩn. Hãy tính: a)Tổng số mol khí trong hỗn hợp b)K

Câu hỏi :

Cho hỗn hợp khí X gồm 5,6 lít CO2, 11,2 lít 02, 15,68 lít N2 và 8,96 lít H2. Các khí đều ở điều kiện tiêu chuẩn. Hãy tính: a)Tổng số mol khí trong hỗn hợp b)Khối lượng của hỗn hợp khí c)Thành phần phần trăm theo thể tích của mỗi khsi trong X

Lời giải 1 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

 `a)` Số mol của `5,6 lít CO_2 ; 11,2 (lít) O_2 ; 15,68 (lít) N_2` và `8,96 lít H_2` :

`n_{CO_2} = V/{22,4} = {5,6}/{22,4}` `= 0,25 (mol)`

`n_{O_2} = V/{22,4} = {11,2}/{22,4}` `= 0,5 (mol)`

`n_{N_2} = V/{22,4} = {15,68}/{22,4}` `= 0,7 (mol)`

`n_{H_2} = V/{22,4} = {8,96}/{22,4}` `= 0,4 (mol)`

Số mol của hỗn hợp :

`n_{hh} = n_{CO_2} + n_{O_2} + n_{N_2} + n_{H_2} = 0,25 + 0,5 + 0,7 + 0,4 = 1,85 (mol)`

`b)` Khối lượng của `CO_2 ; SO_2 ; N_2 ; H_2` :

`m_{CO_2} = nxxM = 0,25xx44 = 11 (gam)`

`m_{O_2} = nxxM = 0,5xx32 = 16 (gam)`

`m_{N_2} = nxxM = 0,7xx28 = 19,6 (gam)`

`m_{H_2} = nxxM = 0,4xx2 = 0,8 (gam)`

Khối lượng của hỗn hợp :

`m_{hh} = m_{CO_2} + m_{O_2} + m_{N_2} + m_{H_2} = 11 + 16 + 19,6 + 0,8 = 47,4 (gam)`

`c)`

`V_X = 5,6 + 11,2 + 15,68 + 8,96 = 41,44 (lít)`

`%V_{CO_2}= {5,6}/{41,44xx100%}= 13,5%`
`%V_{O_2}= {11,2}/{41,44xx100%}= 27%`
`%V_{N_2}= {15,68}/ {41,44xx100%} = 37,8%`
`%V_{H_2}= 100 - 37,8 - 27 - 13,5= 21,7%`

Thảo luận

Lời giải 2 :

 `n_(CO_2)=(5,6)/(22,4)=0,25mol`

`n_(O_2)=(11,2)/(22,4)=0,5mol`

`n_(N_2)=(15,68)/(22,4)=0,7mol`

`n_(H_2)=(8,96)/(22,4)=0,4mol`

a) Tổng số mol khí: `0,25+0,5+0,7+0,4=1,85mol`

b)`m=m_(CO_2)+m_(O_2)+m_(N_2)+m_(H_2)`

`=0,25×44+0,5×32+0,7×28+0,4×2=47,4g`

c) Tỉ lệ phần trăm thể tích cũng là tỉ lệ phần trăm số mol

`%V_(CO_2)=(0,25×100)/(1,85)=13,5%`

`%V_(O_2)=(0,5×100)/(1,85)=27%`

`%V_(N_2)=(0,7×100)/(1,85)=37,8%`

`%V_(H_2)=(0,4×100)/(1,85)=21,6%`

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247