Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Một đoàn tàu hoả chuyển động đều với vận tốc...

Một đoàn tàu hoả chuyển động đều với vận tốc 36 km/h. Đầu máy phải thắng một lực cản bằng 0,005 trọng lượng của đoàn tàu. Biết công suất đầu máy là 750kW, xác

Câu hỏi :

Một đoàn tàu hoả chuyển động đều với vận tốc 36 km/h. Đầu máy phải thắng một lực cản bằng 0,005 trọng lượng của đoàn tàu. Biết công suất đầu máy là 750kW, xác định khối luọng của đoàn tàu.

Lời giải 1 :

Đáp án:

\[m = {15.10^5}kg\]

Giải thích các bước giải:

 Lực của đoàn tàu:

F=P:v=750000:10=75000N

Vì vật chuyển động đều nên:

\[\begin{array}{l}
F = {F_c}\\
 \Leftrightarrow F = 0,005P = 75000\\
 \Rightarrow P = {15.10^6}N\\
 \Rightarrow m = {15.10^5}kg
\end{array}\]

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 $m=1500000kg$

Giải thích các bước giải:

Ta có $v= 36km/h = 10m/s$

 Lực mà đoàn hoả tàu tác dụng là 

$P=F.v => F=\dfrac{P}{v} =\dfrac{750000}{10} = 75000N$

Vì đoàn tàu này chuyển động đều nên pha có 

$F=0,005.P => P=\dfrac{F}{0,005} =\dfrac{75000}{0,005} = 15000000N$

Khối lượng của đoàn tàu là

$m=\dfrac{P}{10} = \dfrac{15000000}{10} = 1500000kg$

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247