Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Bài 1: ( 2điểm ) Lực đẩy Ác- Si- Mét...

Bài 1: ( 2điểm ) Lực đẩy Ác- Si- Mét xuất hiện khi nào? Nêu đặc điểm về phương chiều và độ lớn của lực đẩy Ác- si- Mét. Bài 2 ( 2 điểm) Một vật có khối lượng m

Câu hỏi :

Bài 1: ( 2điểm ) Lực đẩy Ác- Si- Mét xuất hiện khi nào? Nêu đặc điểm về phương chiều và độ lớn của lực đẩy Ác- si- Mét. Bài 2 ( 2 điểm) Một vật có khối lượng m= 950g làm bằng chất có khối lượng riêng D=0,95g/cm3 được nhúng hoàn toàn trong nước. cho trọng lượng riêng của nước là 10 000N/ m3 .( D = m/ V ) a.Lực đẩy Ác- si – mét tác dụng lên vật là bao nhiêu? b Nếu nhúng hoàn toàn vật vào trong dầu thì lực đẩy Ác- si- mét tác dụng lên vật là bao nhiêu? (cho trọng lượng riêng của dầu là 8 000 N/m3.) Bài 3( 1 điểm) Một viên bi bằng sắt bị rỗng ở giữa. Khi nhúng vào nước nó lực kế chỉ giá trị nhỏ hơn ngoài không khí 0,15N. Tìm trọng lượng của viên bi đó. Cho biết dnước = 10 000N/m3, dsắt= 78 000N/m3, thể tích phần rỗng của viên bi là 5cm3.

Lời giải 1 :

Đáp án:

 Bài 1. 

Lực đẩy Ác si mét xuất hiện khi nhúng một vật vào trong chất lỏng; 

Lực đẩy Ác si mét có phương thẳng đứng, chiều từ dưới lên trên và có độ lớn bằng trọng lượng của phần chất lỏng bị vật chiếm chỗ. 

Bài 2. 

$m = 950g$ 

$D = 0,95g/cm^3$ 

$d_n = 10000N/m^3$ 

$d_d = 8000N/m^3$ 

a. Thể tích của vật là: 

    $V = \dfrac{m}{D} = \dfrac{950}{0,95} = 1000 (cm^3) = 0,001 (m^3)$ 

Lực đẩy Ác si mét do nước tác dụng lên vật là: 

     $F_{An} = d_n.V = 10000.0,001 = 10 (N)$ 

b. Lực đẩy Ác si mét do dầu tác dụng lên vật là: 

     $F_{Ad} = d_d.V = 8000.0,001 = 8 (N)$ 

Bài 3. 

Khi nhúng vào nước do có lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật nên lực kế chỉ giá trị nhỏ hơn ngoài không khí 0,15N. Do đó, độ lớn của lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là: 

      $F_A = 0,15N$ 

Ta có: $F_A = d_n.V \Rightarrow V = \dfrac{F_A}{d_n}$ 

Thể tích của toàn bộ vật là:

      $V = \dfrac{0,15}{10000} = 0,000015 (m^3) = 15 (cm^3)$ 

Thể tích phần đặc của vật là: 

     $V_đ = V - V_r = 15 - 5 = 10 (cm^3) = 0,00001 (m^3)$ 

Ta có: $d_v = \dfrac{P}{V_đ} \Rightarrow P = d_v.V_đ$ 

Trọng lượng của vật là: 

     $P = 78000.0,00001 = 0,78 (N)$

Giải thích các bước giải:

 

Thảo luận

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247