Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Bài 6: một miếng bạch kim có thể tích là...

Bài 6: một miếng bạch kim có thể tích là 250cm được nhúng chìm thể tích vào trong nước. Tính lực đẩy Ácsimet tác dụng vào phần thể tích còn lại

Câu hỏi :

Chỉ giúp mình bài này với ạ._.

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

        $F_A = 0,5N$

Giải thích các bước giải:

 Thể tích phần bạch kim chìm trong nước là: 

     $V_c = \dfrac{1}{5}V = \dfrac{1}{5}.250 = 50 (cm^3) = 0,00005 (m^3)$ 

Lực đẩy Ác si mét do nước tác dụng lên vật là: 

    $F_A = d_n.V_c = 10000.0,00005 = 0,5 (N)$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Tóm tắt:
`V_v=250cm^3`
`V_c=1/5V_v`
`d=10000N//m^3`

_______________

                               GIẢI
Thể tích của vật được nhúng vào trong nước là:

`V_c=1/5V_v=250 . 1/5=50cm^3=5.10^{-5}m^3`

Lực đẩy Acsimec tác dụng lên miếng bạch kim là

`F_A=d.V_c=10000. (5.10^{-5})=0,5N`

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247