Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Một con ngựa kéo một cái xe với một lực...

Một con ngựa kéo một cái xe với một lực không đổi bằng 800 N và đi được 5,5 km trong 24 phút. a) Tính công thực hiện được của con ngựa. b) Tính công suất của

Câu hỏi :

Một con ngựa kéo một cái xe với một lực không đổi bằng 800 N và đi được 5,5 km trong 24 phút. a) Tính công thực hiện được của con ngựa. b) Tính công suất của ngựa. c) Tính quãng đường con ngựa đi được trong 1,5 giờ. Biết vận tốc của con ngựa không thay đổi Giúp mình với ạ. Mình cần gấp ạ. Cảm ơn.

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

a)F = 800N, s = 5,5km = 5500m, t = 24phút = 1440s

Công của ngựa: A = F.s = 800. 5500 = 4400000J

b)Công suất của ngựa:

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 A=4,4.10^06J

Giải thích các bước giải:
\[F = 800N;S = 5,5km = 5500m;t = 24p = 1440s\]

a> công: 
\[A = F.S = 800.5500 = 4,{4.10^6}J\]

b> công suất: 
\[P = \frac{A}{t} = \frac{{4,{{4.10}^6}}}{{1440}} = 30556{\rm{W}}\]

c> \[S = \frac{{1,5.60.5,5}}{{24}} = 20,625km\]

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247