Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Mỗi ngày máy bơm nước của một gia đình phải...

Mỗi ngày máy bơm nước của một gia đình phải bơm 2m 3 nước lên cao 12m trong thời gian 20 phút. Công suất của máy bơm là 250W. Tính hiệu suất của máy bơm.

Câu hỏi :

Mỗi ngày máy bơm nước của một gia đình phải bơm 2m 3 nước lên cao 12m trong thời gian 20 phút. Công suất của máy bơm là 250W. Tính hiệu suất của máy bơm.

Lời giải 1 :

Đáp án:

 $H= 80%$

Giải thích các bước giải:

 Khối lượng nước được bơm lên cao là 

$m= D.V = 1000.2 = 2000 kg$

Trọng lượng của nước được bơm lên là 

$P= 10.m = 10.2000 = 20000 N $

Công thực hiện của máy bơm đó là 

$A=P.h =20000.12 = 2400 00 J$

Công toàn phần của máy bơm đó là 

$A_{tp} = P.t = 250.20.60= 300 000J$

Hiệu suất của máy bơm là 

$H= \dfrac{A}{A_{tp}} .100$ %=$ \dfrac{240000}{300000}.100$%=$ 80$%

Đáp số : $H= 80$%

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 H=80%

Giải thích các bước giải:

 Công suất nước bơm lên là:

\[P = \frac{A}{t} = \frac{{P.h}}{t} = \frac{{10mh}}{t} = \frac{{10.D.V.h}}{t} = \frac{{10.1000.2.12}}{{20.60}} = 200W\]

Hiệu suất của máy bơm là:

\[H = \frac{P}{{{P_{bom}}}} = \frac{{200}}{{250}}.100\%  = 80\% \]

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247