Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Bài 5 Một tàu ngầm lặn dưới đáy biển chịu...

Bài 5 Một tàu ngầm lặn dưới đáy biển chịu áp suất lên mặt ngoài thân tàu là 1854000 Pa. Biết trọng lượng riêng của nước biển là 10300 N/m3 .Hỏi tàu đang lặn ở

Câu hỏi :

Bài 5 Một tàu ngầm lặn dưới đáy biển chịu áp suất lên mặt ngoài thân tàu là 1854000 Pa. Biết trọng lượng riêng của nước biển là 10300 N/m3 .Hỏi tàu đang lặn ở độ sâu bao nhiêu? Lm đầy đủ dễ hỉu nha mấy bạn Chắc chắn vote 5*,ctlhn uy tín =w= ³ ³ ³ ³ ³ ³ ³ ³ ³ ³

Lời giải 1 :

Độ sau mà tàu lặn là:

`P=d.h => h=P/d = 1854000/10300 = 180` (m)

Đáp số: `180` m

Công thức tính áp suất chất lỏng: `P=d.h`

Trong đó: d là trọng lượng riêng của chất lỏng

h là chiều cao của cột chất lỏng

Từ đó ta suy ra: `h=P/d` và `d=P/h`

Thảo luận

Lời giải 2 :

Bài 5:

Tóm tắt:

$p=1854000Pa$

$d=10300N/m^3$

$h=?m$

Giải:

Tàu đang lặn ở độ sâu là:

   $h=\dfrac{p}{d}=\dfrac{1854000}{10300}=180(m)$

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247