Trang chủ Vật Lý Lớp 8 1 vật làm bằng kim loại có thể tích =...

1 vật làm bằng kim loại có thể tích = 100cm3 và có trọng lượng 7,8N. Cho trọng lượng riêng của nước d = 10000 N/cm3 a, Tính lực đẩy Ác - si - mét tác dụng lên

Câu hỏi :

1 vật làm bằng kim loại có thể tích = 100cm3 và có trọng lượng 7,8N. Cho trọng lượng riêng của nước d = 10000 N/cm3 a, Tính lực đẩy Ác - si - mét tác dụng lên vật ? b, Xác định khối lượng riêng của chất làm nên vật ? giúp mjk vs ạ ! Đag cần gấp

Lời giải 1 :

Đáp án:

$\begin{array}{l}
a.{F_A} = 1N\\
b.D = 7800kg/{m^3}
\end{array}$ 

Giải thích các bước giải:

Đổi: $100c{m^3} = 0,0001{m^3}$

a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:

${F_A} = {d_n}V = 10000.0,0001 = 1N$

b. Khối lượng riêng của chất làm nên vật là:

$D = \dfrac{d}{{10}} = \dfrac{P}{{10V}} = \dfrac{{7,8}}{{10.0,0001}} = 7800kg/{m^3}$

Thảo luận

-- Mjk cảm ơn ạ

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247