Em tham khảo!
Đáp án+Giải thích các bước giải:
Công thức tính `C%`:
`C%={mct.100}/{mdd}` trong đó:
$-$ `C%` là nồng độ phần trăm (%)
$-$ `mct` là khối lượng chất tan (g)
$-$ `mdd` là khối lượng dung dịch (g)
*Khối lượng dung dịch gồm khối lượng chất tan và khối lượng dung môi.
*Khối lượng dung dịch sau không bao gồm khối lượng khí.
_____________________________________________________________________
*Ở $3$ câu $a,b,c$ các chất tan gồm $K_2O,K,P_2O_5$ còn dung môi là nước
$\bullet$ a)
$K_2O+H_2O$ $\rightarrow$ $2KOH$
Có $mdd=m_{K_2O}+m_{H_2O}=11,75+238,25=250g$
Có $n_{K_2O}=\dfrac{11,75}{94}=0,125$ mol
$\rightarrow$ $m_{KOH}=0,125.56.2=14g$
Vậy `C%={mct.100}/{mdd}={14.100}/{250}=5,6%`
$\bullet$ b)
$2K+2H_2O$ $\rightarrow$ $2KOH+H_2$
Có $n_K=\dfrac{14,04}{39}=0,36$ mol
$\rightarrow$ $m_{KOH}=n.M=0,36.56=20,16g$
$\rightarrow$ $m_{H_2}=n.M=\dfrac{0,36}{2}.2=0,36g$
Vậy $mdd=14,04+186,32-0,36=200g$
$\rightarrow$ `C%={mct.100}/{mdd}={20,16.100}/{200}=10,08%`
$\bullet$ c)
$P_2O_5+3H_2O$ $\rightarrow$ $2H_3PO_4$
Có $n_{P_2O_5}=\dfrac{25,56}{142}=0,18$ mol
$\rightarrow$ $m_{H_2PO_4}=n.M=0,18.2.98=35,28g$
Có $mdd=25,56+224,44=250g$
$\rightarrow$ `C%={mct.100}/{mdd}={35,28.100}/{250}=14,112%`
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247