Vật sáng AB qua thấu kính cho ảnh có độ phóng đại k = −2, dịch chuyển AB ra

Câu hỏi :

Vật sáng AB qua thấu kính cho ảnh có độ phóng đại k = −2, dịch chuyển AB ra xa thấu kính 15cm thì ảnh dịch chuyển 15 cm. Tiêu cự thấu kính là

A. 30cm.

B. 10cm.

C. 20cm.

D. 5cm.

* Đáp án

* Hướng dẫn giải

Chọn đáp án B

Vật và ảnh dịch chuyển cùng chiều nhau nên khi vật dịch chuyển ra xa thấu kính thì ảnh dịch chuyển lại gần thấu kính.

Ta có: d2=d1+151d2/=d1/152

Lại có: k1=fd1f=2d1=1,5f

d2=1,5f+15

Từ (2): d2fd2f=d1fd1f151,5f+15f1,5f+15f=1,5f21,5ff15f=10cm

Copyright © 2021 HOCTAP247