Khí CO2 chiếm 0,03 % thể tích không khí. Tính V không khí?

Câu hỏi :

Khí CO2 chiếm 0,03 % thể tích không khí. Thể tích không khí (ở đktc) để cung cấp CO2 cho phản ứng quang hợp để tạo ra 27 gam glucozơ là?

A. 44800 lít     

B. 672 lít

C. 67200 lít   

D. 448 lít

* Đáp án

B

* Hướng dẫn giải

6CO2 + 6H2O → C6H12O6 + 6O2

nCO2 = 6nglu = 27:180 = 0,9 mol

→ Vkhông khí = 0,9. 22,4 : 0,03% = 672 lít

Copyright © 2021 HOCTAP247