Cho 0,18 mol hỗn hợp X gồm glyxin và lysin phản ứng vừa đủ với 240 ml

Câu hỏi :

Cho 0,18 mol hỗn hợp X gồm glyxin và lysin phản ứng vừa đủ với 240 ml dung dịch HCl 1M. Nếu lấy 26,64 gam X trên phản ứng với 300 ml dung dịch KOH 1M, cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được m gam muối khan. Giá trị của m là

A. 32,58 gam

B. 38,04 gam

C. 38,58 gam

D. 36,90 gam

* Đáp án

D

* Hướng dẫn giải

Đáp án D

Đặt nGly = a và nLysin = b ta có.

a + b = 0,18 || a + 2b = 0,24

a = 0,12 và b = 0,06.

m hỗn hợp = 0,12×75 + 0,06×146

= 17,76.

Nhận thấy 17,76 × 1,5 = 26,64

Trong 26,64 gam X chứa

nGly = 0,18 và nLyysin = 0,09 mol.

Nhận thấy:

∑nCOOH/X = 0,18 + 0,09 = 0,27

< nKOH = 0,3 mol KOH dư.

mMuối = 0,18(75+38) + 0,09(146+38)

= 36,9 g Chọn D.

Chú ý: Đề hỏi mMuối khan chứ không

hỏi mChất rắn.

Câu hỏi trên thuộc đề trắc nghiệm dưới đây !

Bộ đề luyện thi Hóa Học cực hay có lời giải !!

Số câu hỏi: 595

Copyright © 2021 HOCTAP247